Nhập hộ khẩu đối với nhà cho thuê?

Chủ đề   RSS   
  • #556076 29/08/2020

    Nhập hộ khẩu đối với nhà cho thuê?

    Xin chào luật sư, tôi đã học tập và làm việc tại Hà Nội được 5 năm. Hiên giờ tôi muốn đăng kí thường trú ở Hà Nội thì có được không vì nhà của tôi là nhà cho thuê. Có điều kiện gì đối với nhà cho thuê không? Nếu được nhập hộ khẩu thì hồ sơ tôi cần những gì? Mong luật sư tư vấn giúp.

     
    1529 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtp067 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559753   30/09/2020

    Thứ nhất, Điều kiện nhập hộ khẩu Hà Nội:
    Nhập hộ khẩu nội thành: Phải tạm trú 03 năm

    Theo khoản 4 Điều 19 Luật Thủ đô 2012, người ngoại tỉnh có nhu cầu nhập hộ khẩu ở nội thành Hà Nội cần đáp ứng các điều kiện sau:

    - Tạm trú liên tục tại nội thành từ 03 năm trở lên;

    - Có nhà ở thuộc sở hữu của mình hoặc nhà thuê ở nội thành của tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh nhà ở

    - Riêng nhà thuê phải có diện tích tối thiểu 15m2 sàn/đầu người và có sự đồng ý bằng văn bản của tổ chức, cá nhân cho thuê về việc cho đăng ký thường trú vào nhà thuê.

    Ngoài ra, người ngoại tỉnh có thể nhập hộ khẩu tại nội thành Hà Nội nếu được người có Sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào hộ khẩu của mình và thuộc một trong các trường hợp: Vợ về ở với chồng và ngược lại; con về ở với cha, mẹ và ngược lại; Người dưới 18 tuổi không còn cha mẹ hoặc cha mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột…
    Nhập hộ khẩu ngoại thành: Phải tạm trú 01 năm

    Theo khoản 3 Điều 19 của Luật Thủ đô 2012, điều kiện nhập hộ khẩu ở ngoại thành Hà Nội sẽ thực hiện theo quy định của pháp luật cư trú. Cụ thể, Điều 20 của Luật Cư trú 2006 quy định về các điều kiện này như sau:

    - Đã tạm trú liên tục từ 01 năm trở lên;

    - Có chỗ ở hợp pháp. Nếu chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

    Tương tự như ở nội thành, người ngoại tỉnh có thể nhập hộ khẩu tại ngoại thành Hà Nội nếu được người có Sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào hộ khẩu của mình và thuộc một trong các trường hợp: Vợ về ở với chồng và ngược lại; con về ở với cha, mẹ và ngược lại; Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp… 

    Thứ hai, Thủ tục nhập hộ khẩu Hà Nội

    Cũng như các địa phương khác trong cả nước, hiện nay thủ tục nhập hộ khẩu Hà Nội cũng được thực hiện theo quy định của Điều 21 Luật Cư trú 2006 và hướng dẫn của Thông tư 35/2014/TT-BCA.

    Hồ sơ cần chuẩn bị:

    - Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

    - Giấy chuyển hộ khẩu

    - Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp và các giấy tờ khác chứng minh thuộc điều kiện được nhập hộ khẩu (giấy tờ chứng minh quan hệ cha con, mẹ con nếu nhập khẩu theo cha, mẹ hoặc theo con; Giấy đăng ký kết hôn nếu nhập hộ khẩu theo chồng…).

    Nơi nộp hồ sơ:

    Hà Nội là một trong những thành phố trực thuộc trung ương nên theo điểm a, khoản 1 Điều 21 của Luật Cư trú, người muốn nhập hộ khẩu tại Hà Nội nộp hồ sơ tại Công an quận, huyện, thị xã.

    Thứ ba, Lệ phí nhập hộ khẩu:

    Theo Nghị quyết 20/2016/NQ-HĐND, mức lệ phí được quy định như sau:

    -  Tại các quận: Lệ phí nhập hộ khẩu là 15.000 đồng; Lệ phí cấp mới Sổ hộ khẩu là 20.000 đồng;

    - Tại các khu vực khác: Lệ phí nhập hộ khẩu là 8.000 đồng; Lệ phí cấp mới Sổ hộ khẩu là 10.000 đồng;

    Thứ tư, Thời gian giải quyết thủ tục:

    Thời gian cấp Sổ hộ khẩu là 15 ngày, kể ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ (khoản 3 Điều 21 Luật Cư trú 2006).

     
    Báo quản trị |