Nhập hộ khẩu có điều tra lý lịch không?

Chủ đề   RSS   
  • #474467 13/11/2017

    nguyenminhanh90

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhập hộ khẩu có điều tra lý lịch không?

    Em có tiền an tiền sự, chưa xóa án tích nhưng giờ có chồng ở sài gòn mà quê em thì ở nghệ an, nhưng k mún gia đình bên chồng biết em có tiền án tiền sự, vì em làm giấy kết hôn và làm sổ hộ khẩu theo nhà chồng, em không biết quá trình làm thì em có bị điều tra lý lich không nữa, e lo quá,,mong a chị tư vấn e.

     
    4575 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #474500   14/11/2017

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1267 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

        Bạn cần nêu rõ trường hợp của bạn là kết hôn với người trong ngành công an, quân đội hay không để có thể tư vấn cụ thể hơn.  

    Trong trường hợp bạn kết hôn với người không phải là người trong ngành công an, quân đội thì khi đủ điều kiện đăng ký kết hôn theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, bạn sẽ làm thủ tục đăng ký kết hôn. Thủ tục đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật không bao gồm việc nộp tờ khai lý lịch có liên quan về tiền án, tiền sự hay thực hiện điều tra lý lịch tư pháp nên bạn không cần lo về việc gia đình bên nhà chồng bạn sẽ biết bạn  về việc bạn đã có tiền án, tiền sự.

        Tuy nhiên, nếu bạn lấy chồng là người trong ngành công an, quân đội thì bạn phải tuân thủ quy định nội bộ của ngành về việc xét lý lịch ba đời đối với người kết hôn với người làm trong ngành cụ thể nếu thuộc một trong các trường hợp sau sẽ không được đăng ký kết hôn với người trong ngành công an, quân đội:  Gia đình có người làm tay sai cho chế độ phong kiến, tham gia quân đội, chính quyền Sài Gòn trước năm 1975; Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của pháp luật; Gia đình hoặc bản thân theo đạo thiên chúa, cơ đốc, tin lành, đạo hồi;... 

         Như vậy, nếu bạn có tiền án và chưa được xóa án tích sẽ không được kết hôn với người trong ngành công an, quân đội.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com