Nhập hộ khẩu?

Chủ đề   RSS   
  • #55843 03/07/2010

    nhocconnapa

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhập hộ khẩu?

    Kính nhờ các luật sư tư vấn giúp.

    Gia đình em có mua 1 căn nhà ở phường 3 quận Bình Thạnh, TPHCM.


    Hiện hộ khẩu cả gia đình ở Long An.
    Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và sử dụng đất do ba mẹ em đứng tên.

    Hiện gia đình em có nhu cầu nhập hộ khẩu cho một mình em vào sổ hộ khẩu của nhà ở TPHCM thì thủ tục như thế nào?


    Rất mong nhận được sự tư vấn của các luật sư.


    Chân thành cảm ơn!

     
    14243 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #55975   05/07/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định của pháp luật cư trú thì để đăng ký hộ khẩu thường trú tại TPHCM, bạn phải tạm trú ít nhất 1 năm và có hợp đồng thuê hoặc mượn nhà (công chứng).

    Trân trọng, LS Cao Sỹ Nghị VPLS CAO 431 Trường Chinh, P14, Tân Bình, TP.HCM ĐT: 0908.133.564/08-3813.2928 Email: caosynghi@gmail.com

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #56477   12/07/2010

    lowpolic
    lowpolic

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:27/06/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Riêng nhập hộ khẩu ở thành phố trực thuộc trung ương có nhiều trường hợp nhập ngay cũng được. không cần phải chờ một năm tạm trú. bạn cần tư vấn , tôi sẽ giúp miễn phí. 0937772474.

    Chào bạn

    cnl: sơn

    số điện thoại:0937772474

     
    Báo quản trị |  
  • #56682   14/07/2010

    TRITHONGMINHNHANTAO
    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1730
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Theo quy định tại Khoản 4 Điều 1 Nghị định số 56/2010/NĐ-CP thì:

    1. Công dân đang tạm trú nếu có đủ các điều kiện dưới đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương:

    a) Có chỗ ở hợp pháp tại thành phố trực thuộc Trung ương và tạm trú liên tục tại chỗ ở đó từ một năm trở lên;

    b) Nơi đề nghị được đăng ký thường trú phải là nơi đang tạm trú.

    2. Thời hạn tạm trú được tính từ ngày công dân đăng ký tạm trú đến ngày công dân nộp hồ sơ đăng ký thường trú.

    3. Giấy tờ chứng minh thời hạn tạm trú là một trong các giấy tờ sau đây:

    a) Sổ tạm trú cấp cho hộ gia đình hoặc cấp cho cá nhân theo mẫu quy định của Bộ Công an;

    b) Xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn về thời gian và nơi đăng ký tạm trú (đối với trường hợp đăng ký tạm trú nhưng không cấp sổ tạm trú)

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 1 Nghị định số 56/2010/NĐ-CP thì trường hợp của bạn Giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp là giấy tờ chứng minh việc cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ chỗ ở hợp pháp là hợp đồng cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ nhà ở, nhà khác của cơ quan, tổ chức hoặc của cá nhân (trường hợp hợp đồng cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ nhà ở, nhà khác của cá nhân phải được công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã) và trong hợp đồng phải ghi rõ diện tích cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ.

     
    Báo quản trị |  
  • #56717   15/07/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Bạn của tôi ơi! Ý bạn là gì đây????

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #56836   16/07/2010

    lowpolic
    lowpolic

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:27/06/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần



    Em lên phường hỏi anh cảnh sát khu vực phụ trách tại nơi nhà em ở Bình Thạnh đó. nhờ anh ấy chứng giùm cho đã đăng ký tạm trú một năm tại tpHCM .Tiếp theo về Long An xin giấy chuyển hộ khẩu HK07. mang giấy HK07, giấy chứng nhận đã tạm trú 12 tháng , chứng minh nhân dân, giấy xác nhận nhà ở hợp pháp lên đội quản lý hành chính công an quận nhập hộ khẩu.

    cnl: sơn

    số điện thoại:0937772474

     
    Báo quản trị |  
  • #58221   19/08/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Mời tham khảo

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #56934   19/07/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Chào bạn lowpolic, Không hiểu sao đã hơn 1 lần bạn gửi thông tin vào hộp thư yêu cầu tư vấn của tôi mà tôi thấy hình như chẳng liên quan gì đến tôi thì phải, có "hột vịt lộn" không bạn?

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #56991   19/07/2010

    lowpolic
    lowpolic

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:27/06/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    À anh hiểu nhầm rồi, tôi đang hướng dẫn cho bạn đó cách thức nhập hộ khẩu ở thành phố đó mà. tôi làm trong ngành này nên biết.
     
    Trân trọng cảm ơn luật sư nhé.

    cnl: sơn

    số điện thoại:0937772474

     
    Báo quản trị |  
  • #58028   16/08/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Bài đã được post

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com