Nhân viên quán cà phê có hành vi bán dâm, chủ quán có bị xử phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #602889 29/05/2023

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2134)
    Số điểm: 74806
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 1598 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Nhân viên quán cà phê có hành vi bán dâm, chủ quán có bị xử phạt?

    Hiện nay, nhiều hàng quán cà phê trá hình ẩn chứa nhiều mối lo ngại cho các cơ quan chức năng, cụ thể là về tội phạm mua bán dâm. Một số quán cà phê cho phép nhân viên thực hiện hành vi bán dâm đối với khách hàng của quán và mượn cớ là không hay biết về hành vi này để trốn tội. 

    Chủ quán cà phê có tội không nếu nhân viên bán dâm?

    Tại khoản 2 Điều 27 Nghị định 144/2021/NĐ-CP có quy định hành vi lợi dụng kinh doanh, dịch vụ để hoạt động mua dâm, bán dâm như sau:

    Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với người đứng đầu, người đại diện theo pháp luật, người được giao quản lý cơ sở kinh doanh, dịch vụ để xảy ra hoạt động mua dâm, bán dâm, khiêu dâm, kích dục ở cơ sở do mình quản lý.

    Lưu ý:

    Mức phạt tiền trên được áp dụng đối với cá nhân, trường hợp tổ chức có cùng hành vi lợi dụng kinh doanh, dịch vụ để nhân viên hoạt động bán dâm sẽ bị phạt tiền gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

    Như vậy, chủ quán cà phê vẫn phải chịu trách nhiệm trước hành vi bán dâm của nhân viên, cụ thể là có thể bị phạt từ 30-40 triệu đồng. Đối với tổ chức thì mức phạt tiền lên đến gấp 02 lần.

    Tội chứa mại dâm được pháp luật quy định như thế nào?

    Đối với hành vi này, chủ quán cà phê có thể thuộc các tội sau đây:

    - Tội chứa mại dâm, môi giới mại dâm

    Truy cứu trách nhiệm hình sự

    Trường hợp có việc mua, bán dâm giữa khách hàng và tiếp viên của các quán cà phê trên thì tùy từng trường hợp, chủ cơ sở kinh doanh quán cà phê có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về các tội sau:

    Tội chứa mại dâm theo Điều 327 Bộ luật Hình sự 2015 quy định: Người nào chứa mại dâm, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    Mức phạt cao nhất đối với tội này có thể bị phạt tù chung thân. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt quản chế từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

    Tội môi giới mại dâm” theo Điều 328 BLHS 2015 Người nào làm trung gian dụ dỗ, dẫn dắt để người khác thực hiện việc mua dâm, bán dâm, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    Mức phạt cao nhất của Tội này có thể bị phạt đến 15 năm tù. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

    Xử phạt vi phạm hành chính

    Điểm a khoản 1 Điều 20 Nghị định 178/2004/NĐ-CP quy định: Các tổ chức, cá nhân sử dụng việc mua dâm, bán dâm và các hoạt động tình dục khác làm phương thức kinh doanh nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự sẽ bị phạt tiền từ 15 triệu đồng đến 20 triệu đồng.

    Xem bài viết liên quan: Cảnh báo: Lừa đảo “việc nhẹ lương cao” ở các quán karaoke bán dâm

    Mức phạt hành chính đối với người có hành vi bán dâm là bao nhiêu?

    Tại Điều 25 Nghị định 144/2021/NĐ-CP có quy định hành vi bán dâm như sau:

    Hành vi bán dâm

    - Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi bán dâm.

    - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trong trường hợp bán dâm cho 02 người trở lên cùng một lúc.

    - Hình thức xử phạt bổ sung:

    + Tịch thu tang vật vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này;

    + Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này.

    - Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này.

    Như vậy, người có hành vi bán dâm có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng.

    Đối với người có hành vi bán dâm cho 02 người trở lên cùng một lúc thì mức phạt sẽ từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

    Bên cạnh đó, người có hành vi bán dâm cũng bị tịch thu tang vật vi phạm hành chính và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi bán dâm.

    Ngoài ra, theo quy định tại khoản 3 Điều 20 Nghị định 178/2004/NĐ-CP, ngoài việc bị phạt tiền, các quán karaoke hoạt động kích dục trên còn bị tước quyền sử dụng giấy phép (Nếu các quán karaoke được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh cho hộ kinh doanh cá thể hoặc doanh nghiệp).

    Về việc xử lý hình sự đối với người sử dụng “các hoạt động tình dục khác làm phương thức kinh doanh”: hiện nay pháp luật hiện hành chưa có quy định nhưng các hành vi mại dâm - tùy từng trường hợp cụ thể - sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo các tội danh tương ứng.

    Xem bài viết liên quan: Cảnh báo: Lừa đảo “việc nhẹ lương cao” ở các quán karaoke bán dâm

     
    451 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    admin (13/06/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận