Nhận thư từ chối bảo hiểm thất nghiệp sau ngày hết hạn bảo hiểm thất nghiệp, sau đó đã bổ sung đủ hồ sơ thì có được hưởng BHTN không?

Chủ đề   RSS   
  • #577585 30/11/2021

    kimanhphan1010

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:30/11/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Nhận thư từ chối bảo hiểm thất nghiệp sau ngày hết hạn bảo hiểm thất nghiệp, sau đó đã bổ sung đủ hồ sơ thì có được hưởng BHTN không?

    Nữ lao động may tại công ty tư nhân sinh ngày 06/01/1966 có tham gia đóng BHXH và BHTN  3 năm 2 tháng. Đến ngày 24/7/2021 vì dịch Covid hoành hành nên nghỉ việc và có quyết định thôi việc cùng sổ BHXH đã ghi rõ đóng BHXH 3 năm 2 tháng. Về phía BHTN đã nộp hồ sơ ngày 18/10/2021 nhưng bị trả về hôm 28/10/2021 bằng đường bưu điện báo là thiếu giấy xác nhận không hưởng lương tháng 6. Sau đó đã bổ sung đủ giấy tờ theo yêu cầu bằng thư bảo đảm. Xin hỏi:
     - Thư từ chối BHTN ghi hết hạn ngày 24/10/2021 (mà người LĐ nhận thư ngày 28/10/2021) có được giải quyết BHTN hay không khi đã đủ hồ sơ và vì dịch bệnh giản cách xã hội đến hết ngày 30/9/2021?
     - Người lao động trên có được nhận BHXH 1 lần (tiền đã đóng BHXH 3năm 2 tháng ) hay không ? Có thể nộp hồ sơ BHXH để nhận tiền vào lúc nào?
     
    94 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimanhphan1010 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/12/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #577594   30/11/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1447)
    Số điểm: 9539
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 218 lần


    Xin hỏi về hưởng Bảo hiểm thất nghiệp

    Hiện mình không thấy quy định về việc tăng thời gian nhận hồ sơ hưởng trợ cấp do ảnh hưởng bởi dịch bệnh. Trong thời gian dịch bệnh nhiều địa phương đã có hướng dẫn cụ thể để người lao động thực hiện thủ tục đảm bảo quyền lợi của mình.

    Về chế độ BHXH một lần muốn hưởng thì phải thuộc các trường hợp hưởng theo quy định tại Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc.

     
     
     
    Báo quản trị |  
  • #577670   30/11/2021

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1433)
    Số điểm: 12415
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 280 lần


    Xin hỏi về hưởng Bảo hiểm thất nghiệp

    Chào chị, về vấn đề này mình có ý kiến sau:

    1. Thư từ chối BHTN ghi hết hạn ngày 24/10/2021 ( mà người LĐ nhận thư ngày 28/10/2021) có được giải quyết BHTN hay không khi đã đủ hồ sơ và vì dịch bệnh giản cách xã hội đến hết ngày 30/9/2021

    Hiện tại,  thời gian nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp là 03 tháng, nếu đúng thì đã thông báo ngày 24/10 hết hạn, thực tế nếu việc vì dịch bệnh có kéo dài hay hỗ trợ thì việc này do cơ quan bảo hiểm quyết định và xem xét, do đó, anh/chị cần chủ động liên hê cơ quan này để nắm rõ thông tin.

    2. Người lao động trên có được nhận BHXH 1 lần ( tiền đã đóng BHXH 3năm 2 tháng ) hay không ? Có thể nộp hồ sơ BHXH để nhận tiền vào lúc nào?

    Theo Nghị định 115/2015/NĐ-CP

    Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

    1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

    b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

    ...

    Theo quy định, hiện tại nếu sau 1 năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH nữa thì có thể nộp hồ sơ hưởng BHXH 1 lần theo quy định trên.

    Link tham khảo chung:

    https://khoinghiep.thuvienphapluat.vn/ho-so-giai-quyet-che-do-bao-hiem-xa-hoi-mot-lan-trong-cong-ty-co-phan/131.html

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/12/2021)