Nhận nuôi con nuôi có được hưởng chế độ thai sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #592495 16/10/2022

    nguyenhuuvi98
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (240)
    Số điểm: 2725
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Nhận nuôi con nuôi có được hưởng chế độ thai sản không?

    Hiện nay, nhiều cặp vợ chồng nhận nuôi con nuôi. Tuy nhiên, họ không nắm rõ quy định của pháp luật về các chế độ khi nhận nuôi con nuôi. Các cặp vợ chồng tham gia bảo hiểm xã hội đầy đủ, họ không biết mình có được hưởng bảo hiểm xã hội theo chế độ thai sản theo quy đinh không. 

    Tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

    Bên cạnh đó, tại Điều 36 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về thời gian hưởng chế độ khi nhận nuôi con nuôi như sau:

    Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều 31 của Luật này thì chỉ cha hoặc mẹ được nghỉ việc hưởng chế độ.

    Như vậy, căn cứ vào các quy định pháp luật nêu trên thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản trong trường hợp bạn nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi và bạn đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi nhận con và chỉ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con nhận nuôi đủ 06 tháng tuổi.

     
    307 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #595095   30/11/2022

    haohao2912
    haohao2912
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2018
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 2618
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Nhận nuôi con nuôi có được hưởng chế độ thai sản không?

    Cảm ơn thông tin hữu ích từ bạn! Chế độ thai sản được quy định nhằm bảo đảm sức khỏe cho người lao động nữ cũng như đảm bảo thời gian chăm sóc, đảm bảo sức khỏe cho trẻ nhỏ. Đồng thời đảm bảo khoản thu nhập cho lao động nữ chăm sóc con. Do đó việc nhận nuôi còn dưới 06 tháng tuổi cần phải có thời gian chăm sóc để con khỏe mạnh và tài chính cho việc nuôi còn.

     
    Báo quản trị |  
  • #597154   17/01/2023

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (560)
    Số điểm: 3661
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Nhận nuôi con nuôi có được hưởng chế độ thai sản không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, thông tin bài viết của bạn rất hữu ích, với các quy định về chế độ nhận con nuôi sẽ giúp ích cho người lao động đang có nhu cầu nhận nuôi con và hỗ trợ được một phần cho người lao động trong trường hợp nhận nuôi con dưới 6 tháng tuổi.

     
    Báo quản trị |  
  • #597576   29/01/2023

    Nhận nuôi con nuôi có được hưởng chế độ thai sản không?

    Cảm ơn bài viết đầy bổ ích của bạn. Mình xin bổ sung thêm cụ thể chế độ thai sản mà lao động nữ được hưởng khi nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi quy định tại Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

    Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

    Mức hưởng chế độ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính theo mức trợ cấp tháng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này, trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp quy định tại Điều 33 và Điều 37 của Luật này thì mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày.

    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

     
    Báo quản trị |  
  • #597683   29/01/2023

    camnhungtng
    camnhungtng
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:15/12/2022
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 1922
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 21 lần


    Nhận nuôi con nuôi có được hưởng chế độ thai sản không?

    Mình cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin. Chế độ thai sản được quy định nhằm bảo vệ sức khỏe của lao động nữ mang thai, đảm bảo thời gian chăm sóc con và phục hồi sức khỏe sau sinh sản. Không những vậy còn hỗ trợ người lao động về mặt tài chính khi sinh con. Trường hợp nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi thì người lao động nhận nuôi sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi con đủ 6 tháng tuổi.

     
    Báo quản trị |