Nhận con nuôi có được hưởng chế độ thai sản?

Chủ đề   RSS   
  • #588797 30/07/2022

    Nhận con nuôi có được hưởng chế độ thai sản?

    Căn cứ Điều 36 Luật BHXH 2014 quy định:

    Điều 36. Thời gian hưởng chế độ khi nhận nuôi con nuôi

    Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều 31 của Luật này thì chỉ cha hoặc mẹ được nghỉ việc hưởng chế độ.

    Theo đó, NLĐ nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

     

     
    415 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588914   31/07/2022

    Nhận con nuôi có được hưởng chế độ thai sản?

    Chào bạn, mình xin phép giải thích rõ hơn vấn đề chế độ thai sản khi nhận con nuôi như sau:
    Theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi thuộc trường hợp được hưởng chế độ thai sản.

    Đồng thời khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi nhận con nuôi.

    Vậy, theo quy định nói trên, trong trường hợp con nhận nuôi dưới 6 tháng tuổi và người lao động đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi nhận con nuôi thì chị sẽ được hưởng chế độ thai sản.

    Bên cạnh đó, theo Điều 11 Thông tư 59/2015/TT/BLĐTBXH quy định người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

    Lưu ý: Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì chỉ cha hoặc mẹ được nghỉ việc hưởng chế độ, người còn lại sẽ được hưởng trợ cấp một lần.
    Như vậy, khi người lao động xin con nuôi dưới 6 tháng tuổi và đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi nhận con nuôi thì chỉ sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con nhận nuôi đủ 06 tháng tuổi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranquanghung651999@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2022)
  • #589073   31/07/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 150
    Lớp 4

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (497)
    Số điểm: 5101
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 51 lần


    Nhận con nuôi có được hưởng chế độ thai sản?

    Cảm ơn bạn vì đã chia sẻ thông tin hữu ích và thiết thực này.

    Như vậy, việc nhận con nuôi sẽ chỉ được hưởng chế độ thai sản cho khi nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi. Mình thấy quy định này thật sự cần thiết bởi vì dù em bé dưới 06 tháng tuổi luôn cần có người chăm sóc bên cạnh.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #589075   31/07/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 150
    Lớp 4

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (497)
    Số điểm: 5101
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 51 lần


    Nhận con nuôi có được hưởng chế độ thai sản?

    Cảm ơn bạn vì đã chia sẻ thông tin hữu ích và thiết thực này.

    Như vậy, việc nhận con nuôi sẽ chỉ được hưởng chế độ thai sản cho khi nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi. Mình thấy quy định này thật sự cần thiết bởi vì dù em bé dưới 06 tháng tuổi luôn cần có người chăm sóc bên cạnh.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #589368   06/08/2022

    Nhận con nuôi có được hưởng chế độ thai sản?

    Cảm ơn thông tin bài viết của bạn. Ngoài ra, Căn cứ Điều 102 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, thủ tục giải quyết hưởng chế độ thai sản được thực hiện như sau:

    - Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ theo quy định như trên cho người sử dụng lao động.

    Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

    - Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập danh sách người lao động hưởng chế độ thai sản nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

    - Thời gian giải quyết của cơ quan bảo hiểm xã hội:

    + Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người sử dụng lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động.

    + Trường hợp người lao động thôi việc trước khi nhận nuôi con nuôi: trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động.

    Trường hợp cơ quan bảo hiểm xã hội không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #589428   08/08/2022

    nguyenhuuvi98
    nguyenhuuvi98
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (240)
    Số điểm: 2725
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Nhận con nuôi có được hưởng chế độ thai sản?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Vấn đề này cũng là thắc mắc của nhiều gia đình muốn nhận con nuôi. Họ không nắm được quyền lợi của mình như thế nào khi nhận con nuôi. Mặc khác, quy định của pháp luật là đúng căn cứ vì nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì cần có cha mẹ chăm sóc.

     
    Báo quản trị |  
  • #589464   09/08/2022

    phantrungnghia99
    phantrungnghia99
    Top 200
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:27/02/2022
    Tổng số bài viết (459)
    Số điểm: 4650
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Nhận con nuôi có được hưởng chế độ thai sản?

    Cảm ơn những chia sẻ của tác giả, khi người lao động xin con nuôi dưới 6 tháng tuổi và đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi nhận con nuôi thì chỉ sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con nhận nuôi đủ 06 tháng tuổi. Như vậy quy định này là cần thiết bởi vì em bé dưới 6 tháng tuổi thì còn rất nhỏ nên cần phải có người được chăm sóc bên cạnh

     
    Báo quản trị |  
  • #589702   16/08/2022

    Nhận con nuôi có được hưởng chế độ thai sản?

    Cảm ơn câu hỏi của bạn. Nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi nhận nuôi con nuôi, người nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi được hưởng các quyền lợi sau:

    1.  Được nghỉ đến khi con đủ 6 tháng tuổi

    Căn cứ: Điều 36 Luật BHXH 2014

    Khi nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi, người lao động sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

    Trường hợp cả bố hoặc mẹ đều đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản (đã đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi nhận nuôi con nuôi) thì chỉ có bố hoặc mẹ được nghỉ việc.

    1. Được hưởng trợ cấp một lần khi nhận con nuôi

    Căn cứ: Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

    Cũng như lao động nữ sinh con, lao động nữ nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi sẽ được nhận trợ cấp một lần cho mỗi con.

    Mức trợ cấp bằng 02 tháng lương cơ sở tại thời điểm nhận con nuôi. Hiện nay, mức lương cơ sở là 1,49 triệu đồng/tháng. Do đó, lao động nữ nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi sẽ được nhận trợ cấp bằng 2,98 triệu đồng.

    1. Được hưởng lương đóng BHXH trong thời gian nghỉ

    Căn cứ: Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

    Ngoài khoản tiền trợ cấp một lần nêu trên, người nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi còn được hưởng một khoản tiền bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

    Do trường hợp nhận con nuôi chỉ được nghỉ cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi nên mức hưởng bằng tiền lương bình quân đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ x số tháng nghỉ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn levuban97dn@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/08/2022)