Người Việt Nam kết hôn với người nước ngoài có được đăng ký kết hôn ở Ủy ban nhân dân xã?

Chủ đề   RSS   
  • #582902 24/04/2022

    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1345
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Người Việt Nam kết hôn với người nước ngoài có được đăng ký kết hôn ở Ủy ban nhân dân xã?

    Tại Điều 37 Luật Hộ tịch 2014 có quy định về thẩm quyền đăng ký kết hôn của Ủy ban nhân dân cấp huyện:

    Điều 37: Thẩm quyền đăng ký kết hôn

    1. Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của công dân Việt Nam thực hiện đăng ký kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài; giữa công dân Việt Nam cư trú ở trong nước với công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài; giữa công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài với nhau; giữa công dân Việt Nam đồng thời có quốc tịch nước ngoài với công dân Việt Nam hoặc với người nước ngoài.

    2. Trường hợp người nước ngoài cư trú tại Việt Nam có yêu cầu đăng ký kết hôn tại Việt Nam thì Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của một trong hai bên thực hiện đăng ký kết hôn.

    Như vậy có thể thấy rằng Ủy ban nhân dân cấp xã không có thẩm quyền đăng ký kết hôn giữa người Việt Nam với người nước ngoài mà việc đăng ký này phải được thực hiện ở Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của công dân Việt Nam.

    Vấn đề giấy xác nhận của tổ chức y tế được quy định tại Khoản 1 Điều 38 Luật Hộ tịch 2014  như sau:

    1. Hai bên nam, nữ nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền của Việt Nam hoặc nước ngoài xác nhận người đó không mắc bệnh tâm thần hoặc bệnh khác mà không có khả năng nhận thức, làm chủ được hành vi của mình cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

    Người nước ngoài, công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài phải nộp thêm giấy tờ chứng minh tình trạng hôn nhân, bản sao hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay hộ chiếu.

    Như vậy có thể thấy rằng, đối với giấy xác nhận của tố chức y tế thì không bắt buộc phải là tổ chức y tế tại Việt Nam, hai bên vẫn có thể sử dụng giấy xác nhận của nước ngoài trong việc xác nhận rằng người đó không mắc bệnh tâm thần hoặc bệnh khác mà không có khả năng nhận thức, làm chủ được hành vi của mình.

     
    154 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #583060   27/04/2022

    Người Việt Nam kết hôn với người nước ngoài có được đăng ký kết hôn ở Ủy ban nhân dân xã?

    Theo quy định tại Điểm d khoản 1 Điều 7 Luật Hộ tịch 2014 quy định về thẩm quyền đăng ký hộ tịch như sau:

    “1. Ủy ban nhân dân cấp xã đăng ký hộ tịch trong các trường hợp sau:

    d) Đăng ký khai sinh cho trẻ em sinh ra tại Việt Nam có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam thường trú tại khu vực biên giới, còn người kia là công dân của nước láng giềng thường trú tại khu vực biên giới với Việt Nam; kết hôn, nhận cha, mẹ, con của công dân Việt Nam thường trú ở khu vực biên giới với công dân của nước láng giềng thường trú ở khu vực biên giới với Việt Nam; khai tử cho người nước ngoài cư trú ổn định lâu dài tại khu vực biên giới của Việt Nam.”

    Như vậy, với quy định của pháp luật ở trên thì thẩm quyền đăng ký kết hôn vẫn có thể là ủy ban nhân dân cấp xã.

     
    Báo quản trị |  
  • #587533   11/07/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1751)
    Số điểm: 12043
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 268 lần


    Người Việt Nam kết hôn với người nước ngoài có được đăng ký kết hôn ở Ủy ban nhân dân xã?

    Về thẩm quyền đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài là Ủy ban nhân dân cấp huyện. Tuy nhiên, chỉ trong trường hợp kết hôn giữa công dân Việt Nam thường trú ở khu vực biên giới với công dân của nước láng giềng thường trú ở khu vực biên giới với Việt Nam thì mới có thể tiến hành tại Ủy ban nhân dân cấp xã.
     
     
    Báo quản trị |