Người Việt có được chơi casino tại Việt Nam hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #588459 28/07/2022

    phamminhhien0408

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:15/07/2022
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 495
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Người Việt có được chơi casino tại Việt Nam hay không?

    Nghị định 03/2017/NĐ-CP về kinh doanh casino, quy định về việc kinh doanh và xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động kinh doanh casino. Đặc biệt ở Nghị định này thí điểm cho người Việt Nam chơi casino trên lãnh thổ Việt Nam, thời gian thực hiện thí điểm là 03 năm từ 2019 – 2022, tuy nhiên thời gian qua do ảnh hưởng dịch nên đang có kiến nghị kéo dài thí điểm.
     
    Casino đầu tiên thực hiện thí điểm là Casino Tp. Phú Quốc – Kiên Giang, theo thống kê 09 tháng đầu năm 2021, thu về 41 tỷ đồng từ việc bán vé chơi casino tại đây, đồng thời casino Vân Đồn (Quảng Ninh) cũng đang thực hiện thí điểm. Và khi khách Việt vào chơi phải đáp ứng đủ điều kiện sau:
     
    Phải đủ 21 tuổi trở lên, có đầy đủ năng lực hành vi dân sự và năng lực tài chính. Người chơi phải chứng minh được thu nhập thường xuyên từ 10 triệu đồng/tháng trở lên hoặc thuộc diện chịu thuế từ bậc 3 trở lên theo quy định tại Luật thuế thu nhập cá nhân (được hướng dẫn tại Điều 4 Thông tư 102/2017/TT-BTC hồ sơ chứng minh người có đủ năng lực về tài chính);
     
    Người chơi phải mua vé tham gia chơi tại Điểm kinh doanh casino, Mức vé là 01 triệu đồng/24 giờ liên tục/người hoặc 25 triệu đồng/tháng/người;
     
    Người chơi không thuộc đối tượng bị người thân có đầy đủ năng lực hành vi dân sự trong gia đình là bố, bố nuôi, mẹ, mẹ nuôi, vợ, chồng, con ruột hoặc bản thân có đơn đề nghị doanh nghiệp kinh doanh casino không cho phép chơi tại Điểm kinh doanh casino;
     
    Người Việt Nam được phép vào chơi tại Điểm kinh doanh casino chỉ được sử dụng tiền đồng Việt Nam để đổi đồng tiền quy ước và được đổi đồng tiền quy ước ra đồng Việt Nam trong trường hợp chơi không hết hoặc trúng thưởng.
     
    Không thuộc đối tượng người Việt Nam bị cấm không được chơi tại Điểm kinh doanh casino tại khoản 4 Điều 12 Nghị định 03/2017/NĐ-CP
     
    Trên thực tế người Việt Nam qua biên giới các nước láng giềng chơi casino khá nhiều, nó gây ra nhiều vấn đề về kinh tế, chính trị, văn hóa, xã hội,... Nhìn nhận vào thực tế, việc thí điểm này giảm việc họ ra nước ngoài chơi, có nguồn thu thuế,... bên cạnh đó những khó khăn thử thách, hệ hụy khi thực hiện thí điểm này. Mong rằng có những quy định mới phù hợp và hoàn thành tốt thí điểm để áp dụng thực tế.
     
    666 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamminhhien0408 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588471   28/07/2022

    Người Việt có được chơi casino tại Việt Nam hay không?

    Cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ.
    Mình xin bổ sung một số thông tin, tại khoản 6 Điều 12 Nghị định 03/2017/NĐ-CP quy định 
    doanh nghiệp kinh doanh casino được phép thí điểm cho phép người Việt Nam chơi có trách nhiệm như sau: 

    Xây dựng và ban hành quy định đảm bảo quản lý, kiểm soát chặt chẽ người Việt Nam chơi tại Điểm kinh doanh casino;

    Cấp thẻ điện tử cho người Việt Nam chơi tại Điểm kinh doanh casino, thẻ điện tử phải đảm bảo các nội dung sau:

    Mã số thẻ điện tử;

    Họ và tên người chơi;

    Số giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu;

    + Ảnh nhận diện;

    Thời gian ra, vào Điểm kinh doanh casino;

    Số tiền chơi và nhận thưởng cho mỗi lần chơi tại Điểm kinh doanh casino;

    Các thông tin khác có liên quan đến việc kiểm soát người chơi theo yêu cầu quản lý của doanh nghiệp.

    Cung cấp quy chế, tài liệu, hồ sơ, hình ảnh cho cơ quan qun lý nhà nước có thẩm quyền trong quá trình thực hiện công tác quản lý, giám sát, kiểm tra, thanh tra;

    Phối hợp với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền tng kết, đánh giá việc thực hiện thí điểm cho phép người Việt Nam chơi tại Điểm kinh doanh casino.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranquanghung651999@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2022)
  • #589259   01/08/2022

    phamminhhien0408
    phamminhhien0408

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:15/07/2022
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 495
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Cảm ơn thông tin thêm của bạn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #588533   28/07/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (410)
    Số điểm: 3559
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 73 lần


    Người Việt có được chơi casino tại Việt Nam hay không?

    Cám ơn thông tin từ bài viết của bạn. Để được chơi casino, người Việt Nam phải đáp ứng đủ các điều kiện trên và không thuộc trường hợp bị cấm không được vào chơi tại Điểm kinh doanh casino quy định tại Khoản 4 Điều 12 Nghị định 03/2017/NĐ-CP. Nếu không đáp ứng đủ các điều kiện tham gia casino thì mọi trường hợp tham gia của người Việt Nam đều vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo điều 26 của Nghị định 167/2013/NĐ-CP hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo điều 321Bộ luật hình sự 2015.

     
    Báo quản trị |  
  • #588833   31/07/2022

    thanhdat.nguyen1404
    thanhdat.nguyen1404
    Top 200
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 4091
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 68 lần


    Người Việt có được chơi casino tại Việt Nam hay không?

    Cảm ơn chia sẻ hữu ích từ bạn. Theo Bộ Tài chính, hiện cả nước có 9 casino đang hoạt động, trong đó có 8 casino chỉ cho người nước ngoài vào chơi. Duy nhất casino Phú Quốc (Kiên Giang) thí điểm cho người Việt vào chơi. Ngoài ra, còn 3 dự án đang triển khai, trong đó dự án casino Vân Đồn (Quảng Ninh) cũng được chọn thí điểm cho người Việt vào chơi.

     
    Báo quản trị |