Người từ đủ 16 tuổi trong vụ án hình sự có được trợ giúp pháp lý không?

Chủ đề   RSS   
  • #585936 26/06/2022

    minhtai99
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (204)
    Số điểm: 1740
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 40 lần


    Người từ đủ 16 tuổi trong vụ án hình sự có được trợ giúp pháp lý không?

    Tại Điều 7 Luật Trợ giúp pháp lý 2017 quy định về người trợ giúp pháp lý như sau:

    1. Người có công với cách mạng.

    2. Người thuộc hộ nghèo.

    3. Trẻ em.

    4. Người dân tộc thiểu số cư trú ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

    5. Người bị buộc tội từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi.

    6. Người bị buộc tội thuộc hộ cận nghèo.

    7. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây có khó khăn về tài chính:

    a) Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ, chồng, con của liệt sĩ và người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ;

    b) Người nhiễm chất độc da cam;

    c) Người cao tuổi;

    d) Người khuyết tật;

    đ) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi là bị hại trong vụ án hình sự;

    e) Nạn nhân trong vụ việc bạo lực gia đình;

    g) Nạn nhân của hành vi mua bán người theo quy định của Luật Phòng, chống mua bán người;

    h) Người nhiễm HIV.

    Chính phủ quy định chi tiết điều kiện khó khăn về tài chính của người được trợ giúp pháp lý quy định tại khoản này phù hợp với điều kiện kinh tế - xã hội.

    Như vậy, theo quy định nêu trên thì đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi bị buộc tội hoặc trường hợp người từ đủ 16 đến dưới 18 tuổi là bị hại trong vụ án hình sự thì có thể nhận được sự trợ giúp pháp lý.

     
    49 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #586010   26/06/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (188)
    Số điểm: 1630
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 5 lần


    Người từ đủ 16 tuổi trong vụ án hình sự có được trợ giúp pháp lý không?

    Cảm ơn những thông tin mà bạn đã chia sẻ trong bài viết. Đọc bài viết của bạn thì mình đã được biết người từ đủ 16 tuổi trong vụ án hình sự có thể nhận trợ giúp pháp lý. Nhất là người từ đủ 16 tuổi trong thế là bị hại thì vẫn được pháp luật hỗ trợ về mặt gọi là giúp đỡ thì điều này là điểm sáng của pháp luật Việt Nam vì 16 là độ tuổi còn khá nhỏ để có thể đối mặt với những áp lực từ dư luận hay là cuộc sống. Cảm ơn thông tin hữu ích mà bạn đã mang đến cho mình.

     
    Báo quản trị |