Người từ đủ 14 tuổi cố ý gây thương tích bị xử lý thế nào? Có áp dụng mức phạt tiền hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #596035 28/12/2022

    xuanuyenle
    Top 50
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2075)
    Số điểm: 71301
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 1530 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Người từ đủ 14 tuổi cố ý gây thương tích bị xử lý thế nào? Có áp dụng mức phạt tiền hay không?

    Hành vi cố ý gây thương tích sẽ tùy vào mức độ tính chất mà bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác. Tuy nhiên đối với người chưa thành niên thì như thế nào? Người đủ 14 tuổi trở lên có phải chịu mức xử phạt hành chính là phạt tiền hay không?

    Về đội tuổi chịu trách nhiệm hành chính

    Căn cứ tại Điều 5 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định Đối tượng bị xử lý vi phạm hành chính. Trong đó:

    Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính về vi phạm hành chính do cố ý; người từ đủ 16 tuổi trở lên bị xử phạt vi phạm hành chính về mọi vi phạm hành chính.

    Như vậy, hành vi cố ý gây thương tích của người từ đủ 14 tuổi sẽ phải chịu trách nhiệm hành chính.

    Các hình thức xử phạt và nguyên tắc áp dụng trong xử phạt vi phạm hành chính

    Các hình thức xử phạt vi phạm hành chính bao gồm:

    -Cảnh cáo;

    - Phạt tiền;

    -Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn;

    - Tịch thu tang vật vi phạm hành chính, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính (sau đây gọi chung là tang vật, phương tiện vi phạm hành chính);

    -Trục xuất.

    Trong đó hình thức cảnh cáo và phạt tiền chỉ được quy định và áp dụng là hình thức xử phạt chính.

    Đối với hình thức xử phạt còn lại có thể được quy định là hình thức xử phạt bổ sung hoặc hình thức xử phạt chính.

    nguoi-tu-du-14-tuoi-co-y-gay-thuong-tich

    Người từ đủ 14 tuổi có phải chịu mức xử phạt hành chính là phạt tiền không?

    Theo quy định tại khoản 68 Điều 1 Luật Xử lý vi phạm hành chính sửa đổi 2020 quy định việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

    Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền.

    Ngoài ra, trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; bị buộc phải nộp một khoản tiền tương đương trị giá tang vật, phương tiện vi phạm hành chính vào ngân sách nhà nước theo quy định tại khoản 1 Điều 126 của Luật này thì số tiền nộp vào ngân sách nhà nước bằng 1/2 trị giá tang vật, phương tiện vi phạm hành chính. Trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay.

    Như vậy, đối với hành vi cố ý gây thương tích, người từ đủ 14 tuổi sẽ phải chịu trách nhiệm hành chính với hình thức xử phạt là cảnh cáo.

    Về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự

    Căn cứ tại Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015 quy định  người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội giết người, tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác, tội hiếp dâm, tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi, tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, tội cướp tài sản, tội bắt cóc nhằm chiếm đoạt tài sản; về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại khoản 2 Điều 12 BLHS 2015.

    Như vậy, về Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác, thì người từ đủ 14 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội này. 

    Theo đó, truy cứu trách nhiệm hình sự với người từ đủ 14 tuổi về Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác như sau:

    Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    - Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

    - Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

    - Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    - Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

    - Có tổ chức;

    - Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    -Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    - Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;

    - Có tính chất côn đồ;

    - Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

    Khung hình phạt cao nhất cho tội này là tù chung thân. Ngoài ra, người nào chuẩn bị vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm, a-xít nguy hiểm, hóa chất nguy hiểm hoặc thành lập hoặc tham gia nhóm tội phạm nhằm gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

    Xem thêm một số bản án về bị cáo phạm tội là người chưa thành niên tại đây

     
    6169 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/12/2022) admin (28/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #596815   01/01/2023

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (352)
    Số điểm: 3840
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 30 lần


    Người từ đủ 14 tuổi cố ý gây thương tích bị xử lý thế nào? Có áp dụng mức phạt tiền hay không?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Hiện trạng người từ đủ 14 tuổi cố ý gây thương tích xảy ra rất nhiều. Đối với hành vi này người từ đủ 14 tuổi có thể bị xử phạt hành chính chẳng hạn như cảnh cáo nhưng sẽ không áp dụng hình thức phạt tiền. Bên cạnh đó, người từ đủ 14 tuổi cố ý gây thương tích cho người khác có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

     
    Báo quản trị |