Người Trung Quốc lái xe sang Việt Nam du lịch có được đổi bằng lái xe không?

Chủ đề   RSS   
  • #610727 19/04/2024

    KieuTrinh87464

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:05/04/2024
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người Trung Quốc lái xe sang Việt Nam du lịch có được đổi bằng lái xe không?

    Người Trung Quốc lái xe sang Việt Nam du lịch có được đổi bằng lái xe không? Trường hợp nào người nước ngoài không được đổi giấy phép lái xe tại Việt Nam? Thời hạn sử dụng giấy phép lái xe Việt Nam đổi cho người nước ngoài có bằng thời hạn sử dụng giấy phép lái xe nước ngoài không?

    1. Người Trung Quốc lái xe sang Việt Nam du lịch có được đổi bằng lái xe không?

    Căn cứ theo khoản 5 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT và được sửa đổi bởi điểm a khoản 6 Điều 2 Thông tư 01/2021/TT-BGTVT quy định về đối tượng được đổi giấy phép lái xe như sau:

    - Người Việt Nam, người nước ngoài được đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe tại Việt Nam;

    - Người có giấy phép lái xe của ngành giao thông vận tải cấp bị hỏng;

    - Người Việt Nam, người nước ngoài định cư lâu dài ở Việt Nam đã có giấy phép lái xe Việt Nam đổi từ giấy phép lái xe nước ngoài, khi hết hạn nếu có nhu cầu được đổi giấy phép lái xe;

    - Người có giấy phép lái xe quân sự còn thời hạn sử dụng khi thôi phục vụ trong quân đội (phục viên, xuất ngũ, chuyển ngành, nghỉ hưu, chấm dứt hợp đồng lao động trong các doanh nghiệp quốc phòng…), nếu có nhu cầu được đổi giấy phép lái xe;

    - Người có giấy phép lái xe do ngành Công an cấp sau ngày 31 tháng 7 năm 1995, còn thời hạn sử dụng, khi thôi không tiếp tục phục vụ trong ngành Công an (xuất ngũ, chuyển ngành, nghỉ hưu, chấm dứt hợp đồng lao động trong Công an nhân dân), nếu có nhu cầu được đổi giấy phép lái xe;

    - Người có giấy phép lái xe mô tô của ngành Công an cấp trước ngày 01 tháng 8 năm 1995 bị hỏng có nhu cầu đổi, có tên trong sổ lưu được xét đổi giấy phép lái xe mới;

    - Người nước ngoài cư trú, làm việc, học tập tại Việt Nam, có giấy chứng minh thư ngoại giao, giấy chứng minh thư công vụ, thẻ tạm trú, thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ thường trú với thời gian từ 03 tháng trở lên, có giấy phép lái xe quốc gia còn thời hạn sử dụng, nếu có nhu cầu lái xe ở Việt Nam được xét đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam;

    - Khách du lịch nước ngoài lái xe đăng ký nước ngoài vào Việt Nam, có giấy phép lái xe quốc gia còn thời hạn sử dụng, nếu có nhu cầu lái xe ở Việt Nam được xét đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam;

    - Người Việt Nam (mang quốc tịch Việt Nam) trong thời gian cư trú, học tập, làm việc ở nước ngoài được nước ngoài cấp giấy phép lái xe quốc gia, còn thời hạn sử dụng, nếu có nhu cầu lái xe ở Việt Nam được xét đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam.

    Theo quy định trên, có thể thấy, khi người Trung Quốc có nhu cầu lái chiếc xe đã được đăng ký ở Trung Quốc trên lãnh thổ Việt Nam thì sẽ được xét đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam, tuy nhiên, cần đảm bảo giấy phép lái xe quốc gia này còn thời hạn sử dụng.

    2. Trường hợp nào người nước ngoài không được đổi giấy phép lái xe tại Việt Nam?

    Căn cứ theo khoản 6 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT và được bổ sung bởi điểm a khoản 20 Điều 1 Thông tư 38/2019/TT-BGTVT có quy định về việc không đổi giấy phép lái xe đối với các trường hợp sau:

    - Giấy phép lái xe tạm thời của nước ngoài; giấy phép lái xe quốc tế; giấy phép lái xe của nước ngoài, quân sự, công an quá thời hạn sử dụng theo quy định, bị tẩy xóa, rách nát không còn đủ các yếu tố cần thiết để đổi giấy phép lái xe hoặc có sự khác biệt về nhận dạng; giấy phép lái xe nước ngoài không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

    - Giấy phép lái xe của ngành Giao thông vận tải nhưng không có trong hệ thống thông tin giấy phép lái xe, bảng kê danh sách cấp giấy phép lái xe (sổ quản lý);

    - Người không đủ tiêu chuẩn sức khỏe theo quy định.

    - Người Việt Nam có giấy phép lái xe nước ngoài có thời gian lưu trú tại nước ngoài dưới 03 tháng và thời hạn lưu trú không phù hợp với thời gian đào tạo lái xe của nước cấp giấy phép lái xe.

    Theo đó, nếu thuộc các trường hợp theo quy định trên thì người nước ngoài sẽ không được đổi giấy phép lái xe tại Việt Nam.

    3. Thời hạn sử dụng giấy phép lái xe Việt Nam đổi cho người nước ngoài có bằng thời hạn sử dụng giấy phép lái xe nước ngoài không?

    Căn cứ tại điểm a khoản 7 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về thời hạn sử dụng giấy phép lái xe Việt Nam đổi cho người nước như sau:

    Thời hạn sử dụng giấy phép lái xe Việt Nam đổi cho người nước ngoài phù hợp với thời hạn ghi trong thị thực nhập cảnh hoặc thẻ tạm trú, phù hợp với thời hạn sử dụng giấy phép lái xe nước ngoài nhưng không vượt quá thời hạn quy định của giấy phép lái xe Việt Nam.

    Theo đó, tùy thuộc vào thời hạn ghi trong thị thực nhập cảnh hoặc thẻ tạm trú của người nước ngoài, thời hạn sử dụng giấy phép lái xe nước ngoài và thời hạn quy định của giấy phép lái xe Việt Nam mà thời hạn sử dụng giấy phép lái xe Việt Nam đổi cho người nước ngoài và thời hạn sử dụng giấy phép lái xe nước ngoài có thể bằng hoặc khác nhau.

     
    73 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận