Người trên 18 tuổi thay đổi tên họ, cần làm thủ tục gì?

Chủ đề   RSS   
  • #557958 17/09/2020

    hoamattroi9297

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2020
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 970
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 118 lần


    Người trên 18 tuổi thay đổi tên họ, cần làm thủ tục gì?

    Trên 18 tuổi có thay đổi tên họ được không?

    Thay đổi tên - Hình minh họa

    Trong một số trường hợp, khi cái tên đã đi cùng với bạn thời gian rất dài, nhưng tên họ đó ảnh hưởng đến công việc và tâm lý của bạn. Như vậy, trên 18 tuổi thì có thay đổi được tên không? Và nếu được thì thủ tục có rắc rối không?

    1. Trên 18 tuổi có thay đổi tên họ được không?

    Theo khoản 1 Điều 26 Luật hộ tịch 2014 quy định thì cá nhân có quyền thay đổi tên họ của mình. Theo đó, dù trên 18 tuổi hay dưới 18 tuổi thì bạn vẫn có quyền thay đổi tên họ nếu lý do thay đổi tên họ của bạn thuộc trường hợp thay đổi tên họ.

    2. Các trường hợp được thay đổi tên họ

    Căn cứ vào Điều 27, Điều 28 Bộ Luật dân sự 2015 quy định các trường hợp được thay đổi tên họ

    Điều 27. Quyền thay đổi họ

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

    a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

    b) Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

    c) Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

    d) Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

    đ) Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    e) Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

    g) Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

    h) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    Điều 28. Quyền thay đổi tên

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

    e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

    g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.”

    3. Căn cứ tuổi để xác định việc thay đổi tên họ cần có sự đồng ý của những ai.

    Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch 2014  phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó. (Khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP)

    - Như vậy, trường hợp bạn trên 18 tuổi thì bạn có thể tự mình quyết định có thay đổi tên họ hay không và thay đổi tên họ như thế nào mà không cần sự đồng ý của bố mẹ

    - Trường hợp nếu dưới 18 tuổi, thì việc thay đổi tên họ phải có sự đồng ý của cha, mẹ và phải được thể hiện rõ trong tờ khai.

    - Với người dưới 9 tuổi thì cần có sự đồng ý của người được thay đổi tên họ và bố mẹ của người đó

    4. Thủ tục thay đổi tên họ

    Theo Điều 28 Luật Hộ tịch 2014 thì thủ tục thay đổi tên họ cần làm những bước sau:

    Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

    + Tờ khai thay đổi hộ tịch theo mẫu trong đó có thể hiện sự đồng ý của cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi của con hoặc của chính người muốn thay đổi họ, tên;

    + Giấy khai sinh của người thay đổi họ, tên (bản gốc);

    + Các giấy tờ, tài liệu để chứng minh về lý do, điều kiện thay đổi họ, tên

    Phụ thuộc vào các lý do và điều kiện thay đổi họ, thay đổi tên khác nhau mà phải có các loại giấy tờ, tài liệu chứng minh tương ứng.

    Bước 2: Nộp hồ sơ tại cơ quan đăng ký hộ tịch

    Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

    - Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn.

    - Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc..

    Cơ quan có thẩm quyền đăng ký thay đổi:

    - Trường hợp người thay đổi họ, tên chưa đủ 14 tuổi: Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân.

    - Trường hợp người thay đổi họ, tên từ đủ 14 tuổi trở lên: Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân.

    Cập nhật bởi hoamattroi9297 ngày 17/09/2020 02:13:50 CH
     
    11271 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoamattroi9297 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận