Người thân mất có xin nghỉ việc 1 tuần được không?

Chủ đề   RSS   
  • #575522 19/09/2021

    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Người thân mất có xin nghỉ việc 1 tuần được không?

    Theo Điều 115 Bộ luật lao động 2019 quy định về nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương như sau:
     
    1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương và phải thông báo với người sử dụng lao động trong trường hợp sau đây:
     
    a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;
     
    b) Con đẻ, con nuôi kết hôn: nghỉ 01 ngày;
     
    c) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi; cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi của vợ hoặc chồng; vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi chết: nghỉ 03 ngày.
     
    2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; cha hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.
     
    3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.
     
    Trường hợp người thân như bố, mẹ, ông bà,.... mất thì sẽ được quy định cụ thể như trên. 
     
    Ví dụ, cụ thể đối với trường hợp bà nội mất (chết) thì người lao động sẽ được nghỉ không hưởng lương 01 ngày. Trường hợp này nếu muốn nghỉ 1 tuần để lo hậu sự cho bà nội thì có thể thỏa thuận với công ty để nghỉ không lương.
     
    Nếu công ty đồng ý thì NLĐ có thể nghỉ, trường hợp công ty không đồng ý thì cần lưu ý trường hợp tự ý bỏ việc (Khoản 4 Điều 125 Bộ luật này).
     
     
    427 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #576521   28/10/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 12598
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 280 lần


    Ngoài quy định theo pháp luật là nghỉ có lương, nghỉ không hưởng lương trong trường hợp người thân chết thì nếu muốn nghỉ thêm thì có thể thỏa thuận với người sử dụng nghỉ không hưởng lương. Thực tế theo mình nghĩ doanh nghiệp cũng sẽ không làm khó trong trường hợp muốn nghỉ thêm đâu.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #576913   05/11/2021

    Nếu người sử dụng lao động không cho người lao động nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo đúng quy định pháp luật sẽ bị phạt tiền từ 02 – 05 triệu đồng (theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 17 Nghị định 28/2020/NĐ-CP). Riêng trường hợp người lao động muốn nghỉ không hưởng lương theo thỏa thuận, người sử dụng lao động được quyền đồng ý hoặc từ chối đề nghị xin nghỉ của người lao động mà không bị coi là vi phạm pháp luật.

     
    Báo quản trị |