Người nước ngoài ở việt nam thì có được khai báo tạm trú tại nhà riêng của người việt nam không ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #601428 31/03/2023

    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1330)
    Số điểm: 10627
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 195 lần


    Người nước ngoài ở việt nam thì có được khai báo tạm trú tại nhà riêng của người việt nam không ạ?

    Căn cứ Điều 32, 33 Luật nhập cảnh xuất cảnh quá cảnh cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014 quy định:

    "Điều 32. Cơ sở lưu trú

    Cơ sở lưu trú là nơi tạm trú của người nước ngoài trên lãnh thổ Việt Nam, bao gồm các cơ sở lưu trú du lịch, nhà khách, khu nhà ở cho người nước ngoài làm việc, lao động, học tập, thực tập, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, nhà riêng hoặc cơ sở lưu trú khác theo quy định của pháp luật.

    Điều 33. Khai báo tạm trú

    1. Người nước ngoài tạm trú tại Việt Nam phải thông qua người trực tiếp quản lý, điều hành hoạt động của cơ sở lưu trú để khai báo tạm trú với Công an xã, phường, thị trấn hoặc đồn, trạm Công an nơi có cơ sở lưu trú.

    ..."

    => Theo quy định trên, người nước ngoài ở Việt Nam được tạm trú tại nhà riêng. Chủ nhà cần thực hiện khai báo tạm trú của người nước ngoài với Công an xã, phường, thị trấn hoặc đồn, trạm Công an nơi có cơ sở lưu trú.

     
    227 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận