Người nước ngoài có được mở tài khoản NH tại VN không?

Chủ đề   RSS   
  • #506428 31/10/2018

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1358)
    Số điểm: 11477
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 208 lần


    Người nước ngoài có được mở tài khoản NH tại VN không?

    Về nguyên tắc thì người nước ngoài đang ở Việt Nam được phép mở tài khoản ở ngân hàng Việt Nam.

    Tuy nhiên, trên thực tế, thì các ngân hàng thường rất thận trọng ở khoản mục này. Thông thường, họ sẽ yêu cầu người nước ngoài có thẻ tạm trú, giấy phép lao động hoặc giấy đăng ký kinh doanh, có địa chỉ cư trú rõ ràng ở Việt Nam thì mới cho mở tài khoản ngân hàng.

    Thời hạn trên tài khoản ngân hàng không dài hơn thời hạn được phép tạm trú.

    Thông thường người nước ngoài thường mở tài khoản ở các chi nhánh của ngân hàng nước ngoài tại Việt Nam như HSBC, StandardCharter Bank v.v

    Điều kiện mở tài khoản ngân hàng tại chi nhánh của ngân hàng nước ngoài tại Việt Nam, anh kiểm tra khoản 6 Điều 1 Thông tư 32/2016/TT-NHNN (sửa đổi Điều 11 của Thông tư 23/2014/TT-NHNN); Hồ sơ mở tài khoản anh kiểm tra Khoản 7 Điều 1 Thông tư 32/2016/TT-NHNN

     
    15991 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận