Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên phải đi cai nghiện?

Chủ đề   RSS   
  • #561292 28/10/2020

    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên phải đi cai nghiện?

    Theo Khoản 1 Điều 1 Nghị định 136/2016/NĐ-CP quy định về đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc như sau:
     
    - Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, có nơi cư trú ổn định, trong thời hạn 02 năm kể từ ngày chấp hành xong quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy hoặc trong thời hạn 01 năm kể từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy mà vẫn còn nghiện.
     
    - Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, có nơi cư trú ổn định, bị chấm dứt thi hành quyết định giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy.
     
    - Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, không có nơi cư trú ổn định.
     
    Tuy nhiên, pháp luật đồng thời quy định không áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc đối với các trường hợp sau đây:
     
    - Người không có năng lực trách nhiệm hành chính;
     
    - Người đang mang thai có chứng nhận của bệnh viện;
     
    - Phụ nữ hoặc người duy nhất đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi được Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú xác nhận.
     
    Trường hợp người đủ 18 tuổi nghiện ma tuy không có nơi cư trú ổn định hoặc có nơi cư trú nhưng vẫn còn nghiện thì sẽ được áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện.
     
    Ngoài ra, hiện nay thời gian áp dụng từ 12 tháng đến 24 tháng khi áp dụng biện pháp áp dụng đưa vào cơ sở cai nghiện.
     
     
    1053 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #561341   28/10/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (511)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 72 lần


    Về vấn đề người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên phải đi cai nghiện nêu trên, theo quan điểm cá nhân của mình thì việc yêu cầu áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là cần thiết đảm bảo an ninh xã hội cũng như những người nghiện có thể sớm hòa nhập cộng đồng phát triển bản thân lành mạnh.

     
    Báo quản trị |  
  • #561348   28/10/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2912
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 99 lần


    Cảm ơn bài chia sẻ của bạn

    Trước đây theo quy định của pháp luật hình sự thì người sử dụng ma túy là tội phạm, tuy nhiên đên Bộ luật Hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2009 thi người nghiện ma túy không còn là tội phạm nữa, mà cần được cải tạo và cho đi cai nghiện như quy định mà bạn đã chia sẻ.

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |