Người lợi dụng chức vụ trong khi thi hành công vụ thiệt hại tài sản 1 tỷ thì bị phạt mấy năm tù?

Chủ đề   RSS   
  • #604184 21/07/2023

    Người lợi dụng chức vụ trong khi thi hành công vụ thiệt hại tài sản 1 tỷ thì bị phạt mấy năm tù?

    Để người dân hiểu rõ hơn về những người lợi dung chức vụ khi thi hành công vụ như thế nào, thì người lợi dụng chức vụ trong khi thi hành công vụ thiệt hại tài sản 1 tỷ đồng thì bị phạt mấy năm tù? Vì vậy, bài viết sau đây sẽ cung cấp một số thông tin liên quan đến vấn đề này

    Người lợi dụng chức vụ trong khi thi hành công vụ thiệt hại tài sản 1 tỷ đồng thì bị phạt mấy năm tù?

    Căn cứ tại Điều 356 Bộ luật Hình sự 2015, điểm s khoản 1 Điều 2 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017, có quy định về tội lợi dụng chức vụ, quyền hạn trong khi thi hành công vụ như sau:

    Tội lợi dụng chức vụ, quyền hạn trong khi thi hành công vụ

    - Người nào vì vụ lợi hoặc động cơ cá nhân khác mà lợi dụng chức vụ, quyền hạn làm trái công vụ gây thiệt hại về tài sản từ 10.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại khác đến lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

    + Có tổ chức;

    + Phạm tội 02 lần trở lên;

    + Gây thiệt hại về tài sản từ 200.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng.

    - Phạm tội gây thiệt hại về tài sản 1.000.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm.

    - Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 01 năm đến 05 năm, có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.

    Như vậy, theo quy định trên thì người lợi dụng chức vụ trong khi thi hành công vụ gây thiệt hại về tài sản 1 tỷ đồng thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm.

    Ngoài ra, người phạm tội này còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 01 năm đến 05 năm, có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng

    loi-dung-chuc-vu

    Người lợi dụng chức vụ trong khi thi hành công vụ thiệt hại tài sản 1 tỷ đồng thì bị phạt mấy năm tù? (Hình từ Internet) 

    Người lợi dụng chức vụ trong khi thi hành công vụ thiệt hại tài sản 1 tỷ đồng thì đương nhiên được xóa án tích khi nào?

    Căn cứ tại Điều 70 Bộ luật Hình sự 2015, có quy định về đương nhiên được xóa án tích như sau:

    - Đương nhiên được xóa án tích được áp dụng đối với người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XIII và Chương XXVI của Bộ luật này khi họ đã chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách án treo hoặc hết thời hiệu thi hành bản án và đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.

    - Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

    + 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo;

    + 02 năm trong trong trường hợp bị phạt tù đến 05 năm;

    + 03 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 05 năm đến 15 năm;

    + 05 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 15 năm, tù chung thân hoặc tử hình nhưng đã được giảm án.

    + Trường hợp người bị kết án đang chấp hành hình phạt bổ sung là quản chế, cấm cư trú, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định, tước một số quyền công dân mà thời hạn phải chấp hành dài hơn thời hạn quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì thời hạn đương nhiên được xóa án tích sẽ hết vào thời điểm người đó chấp hành xong hình phạt bổ sung.

    - Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi hết thời hiệu thi hành bản án, người đó không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này.

    - Cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu lý lịch tư pháp có trách nhiệm cập nhật thông tin về tình hình án tích của người bị kết án và khi có yêu cầu thì cấp phiếu lý lịch tư pháp xác nhận không có án tích, nếu có đủ điều kiện quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này.

    Theo quy định trên thì người lợi dụng chức vụ trong khi thi hành công vụ gây thiệt hại về tài sản 1 tỷ đồng thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm.

    Như vậy, thì người phạm tội này thì sĩ quan phạm tội bỏ vị trí chiến đấu sẽ đương nhiên được xóa án tích nếu từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn 03 hoặc 05 năm (tùy theo mức phạt tù của người này).

    Người lợi dụng chức vụ trong khi thi hành công vụ thiệt hại tài sản 1 tỷ đồng thì bị phạt mấy năm tù?

    Căn cứ tại Điều 356 Bộ luật Hình sự 2015, điểm s khoản 1 Điều 2 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017, có quy định về tội lợi dụng chức vụ, quyền hạn trong khi thi hành công vụ như sau:

    Tội lợi dụng chức vụ, quyền hạn trong khi thi hành công vụ

    - Người nào vì vụ lợi hoặc động cơ cá nhân khác mà lợi dụng chức vụ, quyền hạn làm trái công vụ gây thiệt hại về tài sản từ 10.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại khác đến lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

    + Có tổ chức;

    + Phạm tội 02 lần trở lên;

    + Gây thiệt hại về tài sản từ 200.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng.

    - Phạm tội gây thiệt hại về tài sản 1.000.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm.

    - Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 01 năm đến 05 năm, có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.

    Như vậy, theo quy định trên thì người lợi dụng chức vụ trong khi thi hành công vụ gây thiệt hại về tài sản 1 tỷ đồng thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm.

    Ngoài ra, người phạm tội này còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 01 năm đến 05 năm, có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng

    Người lợi dụng chức vụ trong khi thi hành công vụ thiệt hại tài sản 1 tỷ đồng thì đương nhiên được xóa án tích khi nào?

    Căn cứ tại Điều 70 Bộ luật Hình sự 2015, có quy định về đương nhiên được xóa án tích như sau:

    - Đương nhiên được xóa án tích được áp dụng đối với người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XIII và Chương XXVI của Bộ luật này khi họ đã chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách án treo hoặc hết thời hiệu thi hành bản án và đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.

    - Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

    + 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo;

    + 02 năm trong trong trường hợp bị phạt tù đến 05 năm;

    + 03 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 05 năm đến 15 năm;

    + 05 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 15 năm, tù chung thân hoặc tử hình nhưng đã được giảm án.

    + Trường hợp người bị kết án đang chấp hành hình phạt bổ sung là quản chế, cấm cư trú, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định, tước một số quyền công dân mà thời hạn phải chấp hành dài hơn thời hạn quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì thời hạn đương nhiên được xóa án tích sẽ hết vào thời điểm người đó chấp hành xong hình phạt bổ sung.

    - Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi hết thời hiệu thi hành bản án, người đó không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này.

    - Cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu lý lịch tư pháp có trách nhiệm cập nhật thông tin về tình hình án tích của người bị kết án và khi có yêu cầu thì cấp phiếu lý lịch tư pháp xác nhận không có án tích, nếu có đủ điều kiện quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này.

    Theo quy định trên thì người lợi dụng chức vụ trong khi thi hành công vụ gây thiệt hại về tài sản 1 tỷ đồng thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm.

    Như vậy, thì người phạm tội này thì sĩ quan phạm tội bỏ vị trí chiến đấu sẽ đương nhiên được xóa án tích nếu từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn 03 hoặc 05 năm (tùy theo mức phạt tù của người này).

     
    60 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận