Người lao động tự ý bỏ việc

Chủ đề   RSS   
  • #59919 08/09/2010

    dzichluna2

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người lao động tự ý bỏ việc

        Theo qui định, NLĐ tự ý bỏ việc 5 ngày/ 1 tháng và 20 ngày cộng dồn/1 năm thì bị NSDLĐ sa thải ( có sự đồng ý của CĐCS ). Vậy, cho tôi hỏi:

            - Đối với NLĐ ( HĐLĐ 1 năm và Vô thời hạn) : bồi thường thiệt hại cho công ty cao nhất là bao nhiêu ? NLĐ có được hưởng đầy đủ trợ cấp thất nghiệp sau khi bồi thường xong khoản thiệt hại cho cty hay không ?

           - Đối với doanh nghiệp: có quyền không thảo quyết định nghỉ việc để NLĐ được hưởng trợ cấp thất nghiệp hay không ?

    Hiện nay, đây là vấn đề nhức nhói tại cty tôi. Rất mong nhận được sự phản hồi của quý luật sư....
    Cập nhật bởi admin ngày 11/09/2010 10:55:46 AM
     
    10733 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #64007   14/10/2010

    GopGioThanhBao
    GopGioThanhBao

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 520
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 23 lần
    SMod

    Chào bạn!

    Căn cứ theo điều 41 của Bộ Luật Lao động năm 1993, đã được sửa đổi bổ sung năm 2002:
    NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật thì phải bồi thường cho công ty nửa tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có). Và nếu vi phạm thời hạn báo trước thì phải bồi thường một khoản tiền tương ứng với tiền lương của NLĐ trong những ngày không báo trước (30 ngày đối với NLĐ có hợp đồng 1 năm và 45 ngày với NLĐ có hợp đồng không thời hạn). Để được bồi thường, Công ty bạn phải làm đơn khởi kiện NLĐ tại TAND.

    Nếu Công ty bạn sa thải thì NLĐ phải nhận được quyết định sa thải. Trợ cấp thất nghiệp là do BHXH giải quyết nếu đã tham gia BHTN từ 12 tháng trở lên. Trong trường hợp này, nếu người lao động không khiếu nại gì thì quyết định sa thải có thể thay thế quyết định nghỉ việc, để đi đăng ký thất nghiệp tại Trung tâm giới thiệu việc làm theo quy định.
    Cập nhật bởi GopGioThanhBao ngày 14/10/2010 09:25:15 PM Thêm link

    Sóng bắt đầu từ Gió

    Gió bắt đầu từ đâu?

     
    Báo quản trị |  
  • #64738   21/10/2010

    thanhtralaodongkh
    thanhtralaodongkh
    Top 75
    Lớp 5

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2008
    Tổng số bài viết (811)
    Số điểm: 6499
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 36 lần


    - Trường hợp người lao động bị sa thải theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 85 (tự ý bỏ việc 5 ngày cộng dồn....) thì vẫn được hưởng trợ cấp thôi việc (mỗi năm làm việc = 1/2 tháng lương, phụ cấp) và không bị bồi thường.
    -  Sau khi thôi việc NLĐ được hưởng chế độ trợ cấp mất việc làm theo quy định hiện hành.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtralaodongkh vì bài viết hữu ích
    bi414 (20/01/2011)