Người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam đóng BHYT với mức bao nhiêu?

Chủ đề   RSS   
  • #583903 30/04/2022

    anhhong58
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2855
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 13 lần


    Người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam đóng BHYT với mức bao nhiêu?

    Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

    Căn cứ Khoản 1 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế 2008, người lao động tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) khi thuộc trường hợp:

    - Làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên;

    - Người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công;

    - Cán bộ, công chức, viên chức.

    Bên cạnh đó, theo quy định tại Khoản 2 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế 2008 thì Luật này còn áp dụng cho cả cá nhân nước ngoài tại Việt Nam. Hơn nữa, dựa theo Khoản 1 Điều 12 của Luật Bảo hiểm y tế 2008 (nêu bên trên) thì quy định này không phân biệt người lao động trong nước và người lao động nước ngoài trong việc xác định đối tượng tham gia BHYT.

    Như vậy, xét trường hợp của anh/chị, do người bạn mang quốc tịch Mỹ đã ký kết hợp đồng xác định thời hạn với thời hạn 02 năm nên người bạn này thuộc đối tượng tham gia BHYT.

    Mức đóng bảo hiểm y tế

    Căn cứ Khoản 1 Điều 18 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định về mức đóng và trách nhiệm đóng BHYT như sau:

    Điều 18. Mức đóng, trách nhiệm đóng BHYT của các đối tượng theo quy định tại Điều 13 Luật BHYT và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

    1. Đối tượng tại Điểm 1.1, 1.2, Khoản 1 Điều 17: mức đóng hằng tháng bằng 4,5% mức tiền lương tháng, trong đó người sử dụng lao động đóng 3%; người lao động đóng 1,5%. Tiền lương tháng đóng BHYT là tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc quy định tại Điều 6.

    Bên cạnh đó, tại Điểm 1.1 Khoản 1 Điều 17 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định như sau:

    "Điều 17. Đối tượng tham gia BHYT theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

    1. Nhóm do người lao động và đơn vị đóng, bao gồm:

    1.1. Người lao động làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên, người lao động là người quản lý doanh nghiệp, quản lý điều hành Hợp tác xã hưởng tiền lương, làm việc tại các cơ quan, đơn vị, tổ chức quy định tại Khoản 3 Điều 4.

    Như vậy, mức đóng BHYT trong trường hợp người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam theo hợp đồng lao động (bao gồm HĐLĐ không xác định thời hạn và HĐLĐ có thời hạn từ đủ 03 tháng trở lên) như sau:

    - Mức đóng hàng tháng đối với người lao động nước ngoài: 1,5% mức tiền lương tháng;

    - Mức đóng hàng tháng đối với người sử dụng lao động (doanh nghiệp): 3% mức tiền lương tháng.

     
    72 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận