Người lao động nước ngoài không cư trú có bắt buộc đóng BHXH không?

Chủ đề   RSS   
  • #602212 28/04/2023

    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1332)
    Số điểm: 10697
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 195 lần


    Người lao động nước ngoài không cư trú có bắt buộc đóng BHXH không?

    Người lao động nước ngoài là cá nhân không cư trú tại Việt Nam thì có bắt buộc đóng BHXH tại Việt Nam không?

    Người nước ngoài nào phải tham gia BHXH bắt buộc tại Việt Nam?

    Căn cứ Điều 2 Nghị định 143/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm xã hội và Luật an toàn, vệ sinh lao động về bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thì người lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam sẽ đóng BHXH bắt buộc tại Việt Nam nếu thuộc đối tượng sau:

    (1) Có giấy phép lao động và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam

    (2) Có chứng chỉ hành nghề và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam

    (3) Có giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam

    Người lao động nước ngoài nào không phải tham gia BHXH bắt buộc tại Việt Nam?

    Những người không tham gia BHXH bắt buộc tại Việt Nam là những người không thuộc các 3 trường hợp đã liệt kê phía trên. Ngoài ra, những người lao động thuộc 3 trường hợp nêu trên nhưng thuộc các trường hợp sau thì cũng không tham gia BHXH bắt buộc tại Việt Nam

    -  Di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định 152/2020/NĐ-CP về người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam và tuyển dụng, quản lý người lao động Việt Nam làm việc cho tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam 2019 (quy định đang có hiệu lực hiện nay);

    - Người lao động đã đủ tuổi nghỉ hưu theo Điều 169 Bộ luật lao động 2019 (quy định đang có hiệu lực hiện nay).

    Trong đó, người lao động nước ngoài di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia và lao động kỹ thuật của một doanh nghiệp nước ngoài đã thành lập hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam, di chuyển tạm thời trong nội bộ doanh nghiệp sang hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam và đã được doanh nghiệp nước ngoài tuyển dụng trước đó ít nhất 12 tháng liên tục.

    Về độ tuổi nghỉ hưu hiện nay thì đang thay đổi theo lộ trình, do đó để các tổ chức, cá nhân xác định chính xác độ tuổi nghỉ hưu theo từng năm, Chính phủ đã ban hành Nghị định 135/2020/NĐ-CP quy định về tuổi nghỉ hưu, trong đó có Bảng biểu thể hiện rõ độ tuổi đủ điều kiện nghỉ hưu theo từng năm

    Người lao động nước ngoài không cư trú có bắt buộc đóng BHXH không?

    Như vậy, việc đóng BHXH bắt buộc không phân biệt người lao động cư trú hay không cư trú. Nếu người lao động không cư trú nhưng có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam thì vẫn thuộc trường hợp đòng BHXH bắt buộc, trừ trường hợp người này thuộc đối tượng di chuyển nội bộ hoặc đủ tuổi nghỉ hưu. Việc xác định cá nhân cư trú hay không cư trú hiện nay chỉ dùng để xác định tỉ lệ khấu trừ, nộp thuế TNCN tại Việt Nam, chứ không dùng để xác định việc đóng BHXH tại Việt Nam.

     

    Cập nhật bởi jellannm ngày 28/04/2023 02:39:45 CH
     
    2866 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận