Người lao động nước ngoài có vợ là người Việt Nam thì có đóng BHXH bắt buộc?

Chủ đề   RSS   
  • #593266 31/10/2022

    Người lao động nước ngoài có vợ là người Việt Nam thì có đóng BHXH bắt buộc?

    Căn cứ Điều 154 Bộ luật Lao động 2019:

    "Điều 154. Người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam không thuộc diện cấp giấy phép lao động
    ...
    3. Là Trưởng văn phòng đại diện, dự án hoặc chịu trách nhiệm chính về hoạt động của tổ chức quốc tế, tổ chức phi chính phủ nước ngoài tại Việt Nam.
    4. Vào Việt Nam với thời hạn dưới 03 tháng để thực hiện chào bán dịch vụ.
    5. Vào Việt Nam với thời hạn dưới 03 tháng để xử lý sự cố, tình huống kỹ thuật, công nghệ phức tạp nảy sinh làm ảnh hưởng hoặc có nguy cơ ảnh hưởng tới sản xuất, kinh doanh mà các chuyên gia Việt Nam và các chuyên gia nước ngoài hiện đang ở Việt Nam không xử lý được.
    6. Là luật sư nước ngoài đã được cấp Giấy phép hành nghề luật sư tại Việt Nam theo quy định của Luật Luật sư.
    7. Trường hợp theo quy định của điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.
    8. Người nước ngoài kết hôn với người Việt Nam và sinh sống trên lãnh thổ Việt Nam."


    >>> Theo đó, Người nước ngoài kết hôn với người Việt Nam và sinh sống trên lãnh thổ Việt Nam thì không thuộc diện cấp GPLĐ. 

    Căn cứ khoản 1 Điều 2 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định như sau:

    "Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam."

    >>> Nếu không thuộc diện cấp GPLĐ thì không đóng BHXH.

     
    1638 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daisy1009 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/10/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #593307   31/10/2022

    Người lao động nước ngoài có vợ là người Việt Nam thì có đóng BHXH bắt buộc?

    cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. Người nước ngoài có vợ/chồng là người Việt Nam và sinh sống trên lãnh thổ VIệt Nam thì không cần Giấy phép lao động. Theo đó họ cung không thuộc diện đóng BHXH bắt buộc. Tuy nhiên họ có thể đóng BHXH tự nguyện hoặc sử dụng các loại hình bảo hiểm khác như Bảo hiểm nhân thọ, bảo hiểm an sinh,...

     
    Báo quản trị |