Người lao động nghỉ việc không hưởng lương có phải xin phép?

Chủ đề   RSS   
  • #572947 29/06/2021

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (139)
    Số điểm: 3533
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 37 lần


    Người lao động nghỉ việc không hưởng lương có phải xin phép?

    Cho mình hỏi trường hợp này: trong luật lao động thì NLĐ nghỉ việc phải báo trước 30 ngày ấy. nhưng trường hợp này thì NLĐ này  mới có báo trước 10 ngày thôi, tức là 20/5 viết đơn thì 19/6 mới nghỉ, nhưng mà ngày 30/5 anh này đã nghỉ việc rồi có nghĩa là anh này chỉ báo mồm là nghỉ hẵn rồi và nghỉ được 10 ngày rồi, tại vì bên em ở bắng ninh là ngày 2/6 bắt đầu phong tỏa công ty tức NLĐ phải ăn ở tại cty ấy, có nghĩa lúc anh ấy nghỉ thì anh ấy đã xác nhận bị trừ tiền rồi, bây giờ có ng tư vấn cho anh ấy là ko phải anh ấy tự nghỉ, nghỉ luôn mà anh ấy nghỉ ko lương, nhưng thực tế anh ấy báo nghỉ hẵn rồi anh ấy ko đi làm ko nói gì luôn, tự nhiên đùng ra bây giờ ảnh nói nghỉ ko lương trong thời gian 10 ngày này rồi mà bên em không duyệt. và bên em thường nghỉ ko lương với lại đang dịch vovid nếu từ ngày 2/6 (phong tỏa NLD làm và ở tại chổ) thì NLD phải có giấy tờ để xếp tổng ký để đảm bảo về việc phòng chống dịch, nhưng anh ta cũng ko có luôn vì anh ta ko có tới cty được 10 ngày rồi, và bây giờ anh ta đòi kiện lên sở lao động, nếu như vậy anh ấy đúng hay cty đúng?

     
    523 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #572969   29/06/2021

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Trong trường hợp này người lao động muốn nghỉ không lương thì phải thông báo đến người sử dụng lao động theo Bộ Luật lao động 2019:

    "Điều 115. Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương

    3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương."

    Muốn nghỉ phải có thỏa thuận rõ ràng, phải xin đến người có thẩm quyền cho phép nghỉ không lương chứ không phải nói miệng với bất cứ ai là được, hơn nữa như anh cung cấp thì lúc nghỉ người này cũng nói nghỉ luôn chứ không xin phép nghỉ không lương, do đó, việc giờ người lao động quay lại bảo xin nghỉ không lương là không phù hợp. Công ty yêu cầu người lao động cung cấp căn cứ nào thể hiện công ty đã cho phép người lao động nghỉ không lương.

    Như vậy, theo lập luận đã nêu trên, việc người lao động khiếu kiện đến Sở thì đó là quyền của người lao động, nhưng ở đây công ty không làm sai, người lao động phải chứng minh được họ có xin phép nghỉ không lương và được công ty đồng ý thì mới không bị xem là đơn phương chấm dứt HĐ trái pháp luật.
     

     
    Báo quản trị |  
  • #572977   29/06/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1751)
    Số điểm: 12043
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 268 lần


    Theo quy định tại Bộ luật Lao động 2019 thì người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương. Ở đây là thỏa thuận chứ không phải là thông báo mà tự ý nghỉ như vậy. Trường hợp vi phạm thì công ty có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo Điều 36 Bộ luật Lao động 2019.

     
    Báo quản trị |