Người lao động được phép lưu trú trong khu công nghệ cao không?

Chủ đề   RSS   
  • #608743 19/02/2024

    lamint

    Sơ sinh

    Vietnam --> Lâm Đồng
    Tham gia:05/12/2023
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người lao động được phép lưu trú trong khu công nghệ cao không?

    Ngày 01/02/2024 Chính phủ ban hành Nghị định 10/2024/NĐ-CP về khu công nghệ cao có hiệu lực từ ngày 25/03/2024 (thay thế Nghị định 99/2003/NĐ-CP). Theo đó, Nghị định quy định nhiều chính sách đặc thù, ưu đãi nhằm phát triển khu công nghệ cao trong đó có chính sách xuất cảnh, nhập cảnh, tạm trú, lưu trú trong khu công nghệ cao.

    Khu công nghệ cao là gì?

    Tại khoản 1 Điều 31 Luật Công nghệ cao 2008 quy định khu công nghệ cao là nơi tập trung, liên kết hoạt động nghiên cứu và phát triển, ứng dụng công nghệ cao; ươm tạo công nghệ cao, ươm tạo doanh nghiệp công nghệ cao; đào tạo nhân lực công nghệ cao; sản xuất và kinh doanh sản phẩm công nghệ cao, cung ứng dịch vụ công nghệ cao.

    Khu công nghệ cao thực hiện các hoạt động nghiên cứu, ứng dụng, phát triển công nghệ cao; ươm tạo công nghệ cao, ươm tạo doanh nghiệp công nghệ cao; sản xuất sản phẩm công nghệ cao, cung ứng dịch vụ công nghệ cao; Liên kết các hoạt động nghiên cứu, ứng dụng công nghệ cao, đào tạo nhân lực công nghệ cao, sản xuất sản phẩm công nghệ cao; Đào tạo nhân lực công nghệ cao; Tổ chức hội chợ, triển lãm, trình diễn sản phẩm công nghệ cao từ kết quả nghiên cứu, ứng dụng công nghệ cao; Thu hút các nguồn lực trong nước và ngoài nước để thúc đẩy hoạt động công nghệ cao.

    Chính sách ưu đãi, hỗ trợ đầu tư khu công nghệ cao

    Nghị định 10/2024/NĐ-CP quy định 05 chính sách ưu đãi, hỗ trợ của nhà nước đối với khu công nghệ cao lĩnh vực đầu tư, bao gồm:

    - Chính sách ưu đãi, hỗ trợ đầu tư đối với các dự án đầu tư vào khu công nghệ cao.

    - Cơ chế khuyến khích đầu tư xây dựng và kinh doanh kết cấu hạ tầng kỹ thuật.

    - Chính sách phát triển hạ tầng xã hội phục vụ người lao động trong khu công nghệ cao.

    - Chính sách đối với hoạt động nghiên cứu phát triển công nghệ cao, ươm tạo công nghệ cao, ươm tạo doanh nghiệp công nghệ cao và đào tạo nhân lực công nghệ cao.

    - Chính sách đối với doanh nghiệp chế xuất trong khu công nghệ cao.

    Ngoài ra, Nghị định 10/2024/NĐ-CP quy định một số chính sách khác nhằm thúc đẩy phát triển khu công nghệ cao trong đó có chính sách xuất cảnh, nhập cảnh, tạm trú, lưu trú trong khu công nghệ cao.

    Người lao động được phép tạm trú lưu trú trong khu công nghệ cao

    Căn cứ theo Điều 22 Nghị định 10/2024/NĐ-CP quy định về Xuất cảnh, nhập cảnh, tạm trú, lưu trú trong khu công nghệ cao đối với Nhà đầu tư, chuyên gia, người lao động và thành viên gia đình như sau:

    - Nhà đầu tư, chuyên gia, người lao động và thành viên gia đình (bao gồm bố, mẹ, vợ hoặc chồng, con dưới 18 tuổi hoặc trên 18 tuổi sống cùng người đó), là người nước ngoài được xem xét cấp thị thực nhập cảnh có giá trị sử dụng nhiều lần và thời hạn phù hợp với thời gian làm việc trực tiếp tại khu công nghệ cao theo quy định.

    - Người lao động được phép tạm trú, lưu trú tại cơ sở lưu trú trong khu công nghệ cao để phục vụ hoạt động trong khu công nghệ cao khi các điều kiện sau đây được đáp ứng:

    + Khu vực lưu trú phải bố trí riêng biệt với khu sản xuất, văn phòng, bảo đảm khoảng cách an toàn về môi trường và vệ sinh, an toàn lao động theo quy định của pháp luật về xây dựng và quy định khác của pháp luật có liên quan; bảo đảm an ninh, trật tự và không ảnh hưởng đến hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp trong khu công nghệ cao.

    + Người lao động là công dân Việt Nam thực hiện tạm trú, lưu trú theo quy định của pháp luật về cư trú; người lao động là người nước ngoài thì thực hiện tạm trú theo quy định của pháp luật về nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam.

    - Trường hợp bất khả kháng do ảnh hưởng trực tiếp của thiên tai, thảm họa môi trường, hỏa hoạn, dịch bệnh, chiến tranh, biểu tình, bạo loạn hoặc các trường hợp khẩn cấp khác, người lao động được phép lưu trú tại doanh nghiệp, ở lại doanh nghiệp trong khu công nghệ cao theo quy định sau:

    + Người lao động là công dân Việt Nam được phép lưu trú ở doanh nghiệp trong khu công nghệ cao theo quy định của pháp luật về cư trú.

    + Người lao động là người nước ngoài được phép ở lại doanh nghiệp trong khu công nghệ cao trong thời gian không quá 30 ngày và phải thực hiện việc khai báo tạm trú theo quy định của pháp luật về nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam.

     

     
    66 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận