Người lao động có phải đóng BHYT khi đã đóng BHXH không?

Chủ đề   RSS   
  • #582086 30/03/2022

    anhhong58
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2840
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 13 lần


    Người lao động có phải đóng BHYT khi đã đóng BHXH không?

    Theo quy định tại Khoản 6 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 về đối tượng tham gia bảo hiểm như sau:

    Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

    1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

    a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);

    b) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn theo quy định của pháp luật.”

    Như vậy, người lao động tham gia BHYT bắt buộc trong trường hợp sau:

    - Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    - Người lao động làm việc theo hợp đồng có thời hạn từ đủ 03 tháng trở lên;

    - Người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương.

    Do đó, nếu người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn 12 tháng thì phải đóng BHYT, dù đã tham gia BHXH.

    Mức đóng BHYT hộ gia đình năm 2022 được quy định như sau:

    Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

    Hiện nay, mức lương cơ sở là 1.490.000 đồng/tháng.

     

     
    73 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #582096   30/03/2022

    Người lao động có phải đóng BHYT khi đã đóng BHXH không?

    Theo quy định, người lao động phải đóng BHXH, BHYT bắt buộc theo đơn vị đang công tác. Sau khi đăng ký tham gia BHYT, BHXH bắt buộc, người lao động đến đại lý thu nơi đăng ký mua thẻ BHYT hộ gia đình, BHXH tự nguyện để được hoàn trả lại tiền đóng trùng. Còn trường hợp người lao động thuộc đối tượng tham gia BHYT bắt buộc mà doanh nghiệp thỏa thuận để không tham gia là trái với quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #583484   30/04/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (380)
    Số điểm: 2710
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Người lao động có phải đóng BHYT khi đã đóng BHXH không?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Chúng ta cần phân biệt rõ BHYT và BHXH, đây là 2 loại bảo hiểm bắt buộc phải đóng đối với người lao động. BHYT hỗ trợ đối với chi phí khám chữa bệnh khi người lao động đi khám bệnh tại cơ sở khám chữa bệnh, trong khi BHXH hỗ trợ phần thu nhập bị mất khi người lao động bị ốm đau, hoặc nghỉ theo chế độ nhất định. Đây là 2 khoản bảo hiểm ở 2 lĩnh vực khác nhau. Do đó, người lao động phải đóng cả 2 loại bảo hiểm, không mang tính chất bao gồm.

     
    Báo quản trị |