Người lao động có được từ chối cung cấp giấy xác nhận thời gian làm việc không?

Chủ đề   RSS   
  • #593326 31/10/2022

    ngoclua1001

    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/08/2022
    Tổng số bài viết (117)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Người lao động có được từ chối cung cấp giấy xác nhận thời gian làm việc không?

    Căn cứ điểm b khoản 3 Điều 48 Bộ luật Lao động 2019:

    "Điều 48. Trách nhiệm khi chấm dứt hợp đồng lao động

    ...

    3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm sau đây:

    ...

    b) Cung cấp bản sao các tài liệu liên quan đến quá trình làm việc của người lao động nếu người lao động có yêu cầu. Chi phí sao, gửi tài liệu do người sử dụng lao động trả."

    Theo đó, khi chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động có trách nhiệm cung cấp bản sao các tài liệu liên quan đến quá trình làm việc của người lao động nếu người lao động có yêu cầu. 

    Căn cứ khoản 2 Điều 12 Nghị định 12/2022/NĐ-CP, nếu người sử dụng lao động không cung cấp bản sao các tài liệu liên quan đến quá trình làm việc của người lao động nếu người lao động có yêu cầu sau khi chấm dứt hợp đồng lao động thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính:

    "Điều 12. Vi phạm quy định về sửa đổi, bổ sung, chấm dứt hợp đồng lao động

    ...

    2. Phạt tiền đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi: Sửa đổi thời hạn của hợp đồng bằng phụ lục hợp đồng lao động; không thực hiện đúng quy định về thời hạn thanh toán các khoản về quyền lợi của người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động; không trả hoặc trả không đủ tiền trợ cấp thôi việc cho người lao động theo quy định của pháp luật; không trả hoặc trả không đủ tiền trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định của pháp luật; không trả hoặc trả không đủ tiền cho người lao động theo quy định của pháp luật khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật; không hoàn thành thủ tục xác nhận thời gian đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp và trả lại cùng với bản chính giấy tờ khác đã giữ của người lao động sau khi chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật; không cung cấp bản sao các tài liệu liên quan đến quá trình làm việc của người lao động nếu người lao động có yêu cầu sau khi chấm dứt hợp đồng lao động theo một trong các mức sau đây:

    a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

    b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

    c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

    d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

    đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với vi phạm từ 301 người lao động trở lên."

     
    663 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594476   28/11/2022

    Người lao động có được từ chối cung cấp giấy xác nhận thời gian làm việc không?

    Cram ơn các thông tin hữu ích từ bài viết. Một tình huống phổ biến khi chấm dứt Hợp đồng lao động đó là người sử dụng lao động không chịu cung cấp các tài liệu liên quan đến thwoif gian làm việc của người lao động, có trường hợp không chịu chốt sổ BHXH cho người lao động. Điều này gây khó khăn cho NLĐ trong quá trình làm việc sau này. 

     
    Báo quản trị |  
  • #594565   29/11/2022

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (456)
    Số điểm: 3525
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 52 lần


    Người lao động có được từ chối cung cấp giấy xác nhận thời gian làm việc không?

    Hiện nay, việc người sử dụng lao động không cung cấp các tài liệu liên quan đến quá trình làm việc của người lao động xảy ra nhiều tại các doanh nghiệp. Tuy nhiên, việc này có thể dẫn đến bị xử phạt vi phạm hành chính. Vậy nên các doanh nghiệp (Người sử dụng lao động) cần lưu ý nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #594701   29/11/2022

    haohao2912
    haohao2912
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2018
    Tổng số bài viết (315)
    Số điểm: 2823
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Người lao động có được từ chối cung cấp giấy xác nhận thời gian làm việc không?

    Cảm ơn thông tin hữu ích từ bạn! Quy định trên được nêu ra được xem là quyền yêu cầu của người lao động. Khi người lao động có yêu cầu thì người sử dụng lao động phải thực hiện việc cung cấp giấy xác nhận thời gian làm việc. Nếu người lao động không yêu cầu hoặc từ chối thì đây là quyền của người lao động. Đối với người sử dụng lao động thì không được quyền từ chối không cung cấp khi người lao động thực hiện quyền của mình. Tránh tình trạng xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của người lao động.

     
    Báo quản trị |