Người lao động có được chốt sổ bảo hiểm để chuyển sang nơi làm mới không

Chủ đề   RSS   
  • #576905 05/11/2021

    hiesutran159
    Top 100
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (692)
    Số điểm: 11623
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 742 lần


    Người lao động có được chốt sổ bảo hiểm để chuyển sang nơi làm mới không

    Chị Thanh Nhàn hỏi: Tôi đã làm qua 3 công ty, khi chuyển sang công ty mới tôi chỉ lấy số sổ bảo hiểm xã hội để đóng tiếp mà không chốt sổ ở công ty cũ.

    Chốt sổ BHXH để chuyển sang nơi làm mới - Minh họa

    Chốt sổ BHXH để chuyển sang nơi làm mới - Minh họa

    Nay tôi muốn chốt sổ để đóng bảo hiểm xã hội tại nơi làm việc mới các bước thực hiện thế nào?

    Về vấn đề này, luật sư Hoàng Thị Quỳnh - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

    Điểm a Khoản 3 Điều 48 Bộ luật Lao động 2019 quy định về trách nhiệm khi chấm dứt hợp đồng lao động như sau:

    Người sử dụng lao động có trách nhiệm sau đây: Hoàn thành thủ tục xác nhận thời gian đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp và trả lại cùng với bản chính giấy tờ khác nếu người sử dụng lao động đã giữ của người lao động.

    Khoản 5 Điều 21 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về trách nhiệm của người sử dụng lao động như sau:

    Phối hợp với cơ quan bảo hiểm xã hội trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động, xác nhận thời gian đóng bảo hiểm xã hội khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc theo quy định của pháp luật.

    Như vậy, bạn là người lao động thì không thể tự chốt sổ bảo hiểm xã hội. Để thực hiện hiện việc chốt sổ bảo hiểm xã hội, bạn có thể yêu cầu người sử dụng lao động và các cơ quan bảo hiểm xã hội có thẩm quyền trực tiếp quản lý hồ sơ bảo hiểm xã hội của bạn thực hiện việc chốt sổ.

    MINH HƯƠNG

    Theo Báo Laodong

     
    211 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #577137   18/11/2021

    mibietchi
    mibietchi
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hà Tĩnh
    Tham gia:25/05/2014
    Tổng số bài viết (148)
    Số điểm: 1190
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 62 lần


    Người lao động có được chốt sổ bảo hiểm để chuyển sang nơi làm mới không?

    Cảm ơn trả lời của Luật sư nhưng em có một vướng mắc đó là nếu Người sử dụng lao động cố tình gây khó dễ, không chịu làm thủ tục chốt sổ cho người lao động thì người lao động phải làm như thế nào để có thể làm thủ tục chốt sổ và đảm bảo quyền lợi cho mình ạ?

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mibietchi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/11/2021)