Người lao động bị tai nạn lao động thì có được chấm dứt hợp đồng không?

Chủ đề   RSS   
  • #574978 30/08/2021

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 5025
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 56 lần


    Người lao động bị tai nạn lao động thì có được chấm dứt hợp đồng không?

    Người lao động bị mất một tay, nếu không thể bố trí công việc thích hợp thì có thể chấm dứt hợp đồng được không?

     
    238 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhhung456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #574999   30/08/2021

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 198 lần


    Nếu người lao động bị tai nạn lao động thì theo Điều 38 Luật An toàn vệ sinh lao động 2015, người sử dụng lao động phải có trách nhiệm giới thiệu người lao động đi giám định. Còn không phải tai nạn lao động thì không có quy định nào bắt buộc vậy cả.

     

    Về vấn đề chấm dứt hợp đồng, vì người lao động không phải bị tai nạn lao động nên công ty không có trách nhiệm phải bố trí công việc khác. Ở đây nếu thỏa thuận chấm dứt hợp đồng được thì công ty nên thỏa thuận, vì theo Điều 36 Bộ Luật lao động 2019 thì trường hợp này không thuộc những trường hợp được đơn phương chấm dứt hợp đồng.

     

    Còn nếu không thỏa thuận được thì công ty vẫn bố trí người lao động làm việc, nếu vì thương tật mà họ không làm được, thường xuyên không hoàn thành nhiệm vụ thì công ty có thể đơn phương chấm dứt theo điểm a khoản 1 Điều 36 Bộ Luật lao động 2019:

     

    “a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động được xác định theo tiêu chí đánh giá mức độ hoàn thành công việc trong quy chế của người sử dụng lao động. Quy chế đánh giá mức độ hoàn thành công việc do người sử dụng lao động ban hành nhưng phải tham khảo ý kiến tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở;”

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthu95 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2021)
  • #575006   30/08/2021

    katkumhat
    katkumhat
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (722)
    Số điểm: 4895
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 77 lần


    Một trong những phương án tối ưu nhất đối với trường hợp này là thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động. Bởi thực tế với tình trạng hiện giờ của NLĐ thì không thể tiếp tục công việc được. Bên cạnh đó, trường hợp này NSDLĐ không có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động được bởi không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 36 Bộ luật Lao động 2019. Cho nên không thể ngay lặp tức chấm dứt  hợp đồng lao động với NLĐ được.

    Tất nhiên, nếu vẫn để NLĐ tiếp tục làm việc thì nếu NLĐ không hoàn thành được công việc thì đến lúc này mới có cơ sở đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với NLĐ được. Theo đó Khoản 1 Điều 36 Bộ luật Lao động 2019 có quy định 01 trong những trường hợp NSDLĐ được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động như sau:

    “Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động được xác định theo tiêu chí đánh giá mức độ hoàn thành công việc trong quy chế của người sử dụng lao động….”.

    Với trường hợp này NLĐ phải làm việc 01 thời gian thì NSDLĐ mới có căn cứ đánh giá, thực hiện quyền đơn phương và trong thời gian này NSDLĐ vẫn phải trả lương đầy đủ cho NLĐ, cho nên cần cân nhắc lựa chọn cách giải quyết tốt nhất.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn katkumhat vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2021)