Người không quốc tịch có được đăng ký thường trú tại Việt Nam?

Chủ đề   RSS   
  • #594297 27/11/2022

    haohao2912
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2018
    Tổng số bài viết (282)
    Số điểm: 2568
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Người không quốc tịch có được đăng ký thường trú tại Việt Nam?

    Căn cứ tại Điều 39 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014 quy định: 

    Điều 39. Các trường hợp được xét cho thường trú

    1. Người nước ngoài có công lao, đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam được nhà nước Việt Nam tặng huân chương hoặc danh hiệu vinh dự nhà nước.

    2. Người nước ngoài là nhà khoa học, chuyên gia đang tạm trú tại Việt Nam.

    3. Người nước ngoài được cha, mẹ, vợ, chồng, con là công dân Việt Nam đang thường trú tại Việt Nam bảo lãnh.

    4. Người không quốc tịch đã tạm trú liên tục tại Việt Nam từ năm 2000 trở về trước.”

    Căn cứ tại Điều 41, Điều 42 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014 được hướng dẫn tại Điều 5 Thông tư 31/2015/TT-BCA quy định:

    Điều 41. Thủ tục giải quyết cho thường trú

    ...

    2. Trong thời hạn 04 tháng kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, Bộ trưởng Bộ Công an xem xét, quyết định cho thường trú; trường hợp xét thấy cần phải thẩm tra bổ sung thì có thể kéo dài thêm nhưng không quá 02 tháng.

    3. Cơ quan quản lý xuất nhập cảnh có trách nhiệm thông báo bằng văn bản kết quả giải quyết cho người xin thường trú và Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi người nước ngoài xin thường trú.

    4. Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được thông báo của cơ quan quản lý xuất nhập cảnh, Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi người nước ngoài xin thường trú thông báo người nước ngoài được giải quyết cho thường trú.

    5. Trong thời hạn 03 tháng kể từ khi nhận được thông báo giải quyết cho thường trú, người nước ngoài phải đến cơ quan quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi xin thường trú để nhận thẻ thường trú.

    Điều 42. Giải quyết cho thường trú đối với người không quốc tịch

    1. Người không quốc tịch quy định tại khoản 4 Điều 39 của Luật này nộp hồ sơ tại cơ quan quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi tạm trú. Hồ sơ bao gồm:

    a) Đơn xin thường trú;

    b) Giấy tờ chứng minh đã tạm trú liên tục tại ViệtNam từ trước năm 2000 và đủ điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này.

    2. Thủ tục giải quyết cho người không quốc tịch thường trú thực hiện theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều 41 của Luật này.”

    Điều 5. Giải quyết thường trú

    2. Xác định thời gian đã tạm trú tại Việt Nam đối với người nước ngoài xin thường trú:

    b) Giấy tờ chứng minh đã tạm trú liên tục tại Việt Nam từ trước năm 2000 theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 42 của Luật gồm một trong các giấy tờ sau: giấy chứng nhận cư trú tạm thời; sổ đăng ký tạm trú; đơn giải trình về thời gian đã tạm trú tại Việt Nam, có xác nhận của công an xã, phường, thị trấn nơi người không quốc tịch tạm trú.

    3. Nơi nộp hồ sơ đề nghị giải quyết cho thường trú:

    b) Người xin thường trú theo quy định tại khoản 3, khoản 4 Điều 39 của Luật nộp hồ sơ tại Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi xin thường trú.”

    Theo đó, người không quốc tịch cần chuẩn bị các hồ sơ nêu trên và gửi đến Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi xin nhập hộ khẩu.

     

     

     
    655 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn haohao2912 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594717   29/11/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (382)
    Số điểm: 3128
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 70 lần


    Người không quốc tịch có được đăng ký thường trú tại Việt Nam?

    Cám ơn thông tin chia sẻ của tác giả. Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 39 Luật Nhập cảnh xuất cảnh quá cảnh cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014 thì người không quốc tịch đã tạm trú liên tục tại Việt Nam từ năm 2000 trở về trước thuộc trường hợp được xét cho thường trú tại Việt Nam. Như vậy có thể hiểu các trường hợp người không quốc tịch tạm trú từ sau năm 2000 thì không thuộc đối tượng được xét cho thường trú.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvkhngoc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2022)
  • #596616   31/12/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (352)
    Số điểm: 3840
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 30 lần


    Người không quốc tịch có được đăng ký thường trú tại Việt Nam?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Như vậy, theo quy định hiện hành thì đối với người không quốc tịch vẫn sẽ được đăng ký thường trú tại Việt Nam nếu như thuộc 04 trường hợp mà tác giả đã đề cập ở trên. Do đó, người không quốc tịch thuộc 01 trong 04 trường hợp đấy cần chuẩn bị các hồ sơ theo quy định của pháp luật và gửi đến Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi xin nhập hộ khẩu.

     
    Báo quản trị |  
  • #596714   31/12/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (568)
    Số điểm: 4103
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Người không quốc tịch có được đăng ký thường trú tại Việt Nam?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Pháp luật Việt Nam cho phép người không quốc tịch được đăng ký thường trú (cấp thẻ thường trú) tại Việt Nam khi đủ điều kiện và chứng minh được có thời hạn tạm trú ổn định tại Việt Nam. Căn cứ để chứng minh có thời gian tạm trú, chỗ ở hợp pháp dựa vào Giấy tờ chứng minh về đăng ký, đăng kiểm phương tiện thuộc quyền sở hữu, Giấy tờ, tài liệu chứng minh việc cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ chỗ ở hợp pháp là văn bản cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ,...

     
    Báo quản trị |