Người hết hạn hợp đồng lao động có cần thông báo?

Chủ đề   RSS   
  • #594001 21/11/2022

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2003 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Người hết hạn hợp đồng lao động có cần thông báo?

    Thông thường khi chấm dứt hợp đồng lao động thì người lao động (NLĐ) phải có thông báo trong khoản thời gian nhất định tới công ty đang làm để bàn giao công việc, thanh toán các khoản tiền cũng như bảo hiểm cho NLĐ.
     
    nguoi-het-han-hop-dong-lao-dong-co-can-phai-thong-bao
     
    Trường hợp NLĐ không thực hiện quy định trên sẽ vi phạm các quy định nội dung hợp đồng. Vậy trong trường hợp hợp đồng lao động đương nhiên chấm dứt do hết hạn mà NLĐ không tái ký thì có cần phải thông báo đến doanh nghiệp?
     
    Khi nào được xem là chấm dứt hợp đồng lao động?
     
    Chấm dứt hợp đồng lao động tức là NLĐ và doanh nghiệp sẽ không còn quyền và nghĩa vụ gì với nhau. Khi đó, các trường hợp được xem là chấm dứt hợp đồng lao động được quy định tại Điều 34 Bộ luật Lao động 2019 bao gồm: 
     
    (1) Hết hạn hợp đồng lao động.
     
    (2) Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.
     
    (3) Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động.
     
    (4) NLĐ bị kết án phạt tù hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án.
     
    (5) NLĐ là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam bị trục xuất.
     
    (6) NLĐ chết; bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc đã chết.
     
    (7) Các vấn đề liên quan đến người sử dụng lao động mà không thể tiếp tục duy trì hoạt động kinh doanh.
     
    (8) NLĐ bị xử lý kỷ luật sa thải.
     
    (9) NLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.
     
    (10) Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.
     
    (11) Người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc.
     
    (12) Giấy phép lao động hết hiệu lực đối với NLĐ là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam.
     
    (13) Trường hợp thỏa thuận nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động mà thử việc không đạt yêu cầu hoặc một bên hủy bỏ thỏa thuận thử việc.
     
    Theo đó, khi NLĐ rơi vào 01 trong có 13 trường hợp cụ thể nêu trên thì được xem là chấm dứt hợp đồng lao động đối với phía doanh nghiệp.
     
    Doanh nghiệp có phải thông báo chấm dứt hợp đồng?
     
    Thông báo chấm dứt hợp đồng lao động là một thủ tục quan trọng, trong điều kiện bình thường nhằm đảm bảo quyền lợi cho NLĐ tại Điều 45 Bộ luật Lao động 2019 quy định như sau:
     
    Doanh nghiệp phải thông báo bằng văn bản cho NLĐ về việc chấm dứt hợp đồng lao động khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định của Bộ luật Lao động 2019 trừ trường hợp quy định tại mục (4), (5), (6), (7)(8) thì không phải thông báo đáo hạn hợp đồng với NLĐ.
     
    Trường hợp doanh nghiệp không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động thì thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động tính từ thời điểm có thông báo chấm dứt hoạt động.
     
    Theo đó, doanh nghiệp bắt buộc phải có thông báo bằng văn bản về việc chấm dứt hợp đồng lao động cho NLĐ biết trừ trường hợp NLĐ chấm dứt hợp đồng do bị kết án, chết hoặc bị sa thải hay doanh nghiệp giải thể.
     
    NLĐ có phải thông báo khi chấm dứt hợp đồng?
     
    Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo Điều 35 Bộ luật Lao động 2019 thì NLĐ có nghĩa vụ thông báo đến doanh nghiệp để tìm người thay việc cũng như hoàn trả các giấy tờ có liên quan.
     
    *NLĐ phải thông báo trước :
     
    - Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
     
    - Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng - 36 tháng.
     
    - Ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng.
     
    - Đối với một số ngành, nghề, công việc đặc thù thì thời hạn báo trước được thực hiện theo quy định của Chính phủ.
     
    *NLĐ không phải thông báo trước:
     
    - Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc theo thỏa thuận.
     
    - Không được trả đủ lương hoặc trả lương không đúng thời hạn.
     
    - Bị người sử dụng lao động ngược đãi, đánh đập hoặc có lời nói, hành vi nhục mạ, hành vi làm ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự; bị cưỡng bức lao động.
     
    - Bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc.
     
    - Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc.
     
    - Đủ tuổi nghỉ hưu, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.
     
    - Doanh nghiệp cung cấp thông tin không trung thực làm ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng lao động.
     
    Như vậy, người đương nhiên chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp hợp đồng hết hạn do không tái ký không cần phải thông báo đến doanh nghiệp vì đã thực hiện xong hợp đồng. Trường hợp muốn chấm dứt hợp đồng trước hạn thì phải thông báo đến NSDLĐ ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng từ 01 năm đến 03 năm. Và ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm việc đối với hợp đồng dưới 12 tháng.
     
    226 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594995   30/11/2022

    sun_shineeeee
    sun_shineeeee

    Mầm

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:26/09/2022
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 23 lần


    Người hết hạn hợp đồng lao động có cần thông báo?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Trường hợp hợp đồng lao động hết hạn, mà hai bên không ký hợp đồng mới. Thì doanh nghiệp sẽ có trách nhiệm gửi thông báo bằng văn bản đến người lao động theo Điều 45 Bộ luật Lao động 2019. Người lao động sẽ không cần gửi thông báo đến doanh nghiệp.

     
    Báo quản trị |