Người đang tại ngoại khi xử xong có đi tù ngay?

Chủ đề   RSS   
  • #71384 02/12/2010

    mylove2284

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2010
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người đang tại ngoại khi xử xong có đi tù ngay?

    chào luật sư ! cho tôi hỏi là khi xử phúc thẩm thì những người đang tại ngoại mà xử phải đi tù thì có bắt luôn tại tòa không ạ? mong luật sư tư vấn giúp. cảm ơn luật sư !
     
    20445 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #71471   03/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Hội đồng xét xử phúc thẩm có thể ra quyết định bắt tạm giam ngay nếu có căn cứ cho thấy bị cáo có thể trốn hoặc tiếp tục phạm tội (theo khoản 2 Điều 228 BLTTHS).

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #71660   04/12/2010

    behoanggia
    behoanggia

    Sơ sinh

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào luật sư!
    em tôi phạm tội trộm cắp tài sản là 01 chiếc laptop trị giá 13.500.000đồng. Khi em tôi lấy chiếc máy tính sách tay thì không hề biết là trong túi đó còn có 05 quyển giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. trong đêm em tôi chỉ lấy chiếc máy tính xách tay và vứt bỏ chiếc túi đi. như thế em tôi sẽ bị sử lý như thế nào. việc bồi thường thiệt hại sẽ bị sử lý ra sao. Mong luat sư tư vấn giúp. Xin trân trọng cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #71941   06/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

     

    Như bạn nêu, nếu bị khởi tố thì nhiều khả năng rơi vào khoản 1 Điều 138 với khung hình phạt bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

     

    Giấy CNQSDĐ không phải là tài sản nên bạn sẽ phải bồi thường các chi phí có liên quan, ví dụ chi phí cấp lại, các thiệt hại đối với chủ sở hữu do mất GCN (nếu có).

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #71903   05/12/2010

    mylove2284
    mylove2284

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2010
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy nếu mà không có hiện tượng chốn hay gì cả ..thì có xử xong có bắt tại tòa không ạ? thường thì xử phúc thẩm xong thì có bắt không à.nếu không bắt thì bao giờ có giấy thi hành án ạ.căn cứ như nào ạ.mong luật sư tư vấn giúp.cảm ơn luật sư ! mong luật sư trả lời giúp ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #71927   06/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Như tôi đã tư vấn hôm trước, nếu không có lệnh bắt tạm giam như vậy thì bị cáo sẽ bị thi hành án kể từ ngày có quyết định của Chánh án (thời điểm thi hành được nêu trong quyết định). Theo quy định của pháp luật, khoảng 7 ngày kể từ ngày có bản án phúc thẩm thì Chánh án có thể ra quyết định thi hành án.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #72504   09/12/2010

    Ngườì đang tại ngoại khi xử có phải bắt giam từ hôm trước không ?
     
    Báo quản trị |  
  • #72554   09/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Tùy quyết định của tòa án

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #81923   10/02/2011

    khanhthu100908
    khanhthu100908

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính Thưa Luật Sư!

    Tôi xin luật sư tư vấn cho tôi về tội trộm cắp tài sản! Nội dung vụ việc như sau:

    Chúng tôi mới cưới nhau được một tháng và tôi cũng đang mang thai chừng ấy thời gian! Trước đây chồng tôi làm việc cho một trung tâm điện tử! Nhưng do xích mích với Giám đốc trung tâm ấy nên đã nghỉ làm và chuyển đến nơi khác làm việc.

    Trong thời gian làm việc ở trung tâm cũ chồng tôi có chìa khóa cửa sau của trung tâm vì chồng tôi thường phải trực tối. Sau khi chuyển công tác chồng tôi đã quên không giao lại chìa khóa cho trung tâm.

    Cưới nhau được mấy ngày thì chồng tôi quay lại trung tâm cũ dùng chìa khóa mở cửa  lấy cắp 4 chiếc điện thoại bán được 10.500.000 đ. Sau đó thì chồng tôi đã làm đơn tự thú và trả lại toàn bộ cho trung tâm.

    Anh Giám đốc trung tâm cũng chỉ yêu cầu xử lý nội bộ nhưg cơ quan công an vẫn bắt giam chồng tôi!

    Gia đình chồng tôi là gia đình thương binh liệt sỹ.Bác ruột chồng tôi là liệt sỹ, Bố chồng tôi là thương binh 2/4 nhưng đã mất, em gái chồng tôi cách đây không lâu bị tai nạn cũng đã mất nay chỉ còn 3 mẹ con chúng tôi. Mẹ chồng tôi là thương binh 4/4. Gia đình đang gặp nhiều khó khăn.

    Chồng tôi có cho tôi biết gia đình tôi trước đây gặp nhiều khó khăn nên chồng tôi cũng không ít lần phạm tội. Anh ấy thú nhận với tôi là trước đây cũng từng có 2 tiền án là trộm cắp tài sản và cướp giật tài sản.

    Tôi xin hỏi như vậy thì chồng tôi có thể bị phạt bao nhiêu năm tù. Và có thể được hưởng án treo không? Có tình tiết tăng nặng và giảm nhẹ nào không không?

     
    Báo quản trị |  
  • #82023   11/02/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn hãy tham khảo khoản 1 và 2 Điều 138 BLHS để xem hành vi vi phạm của chồng bạn có thể rơi ứng vào đâu. Lưu ý là giá trị tài sản thường xác định theo giá trị thực chứ không theo giá chồng bạn bán được.

    Chồng bạn có nhiều tình tiết để giảm nhẹ hình phạt, tuy nhiên được hưởng án treo hay không còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố như: điều khoản truy tố, kết quả tranh tụng giữa bên buộc tội và bên gỡ tội.

     

    Điều 138.  Tội trộm cắp tài sản 

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.#ff0000;">

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b)  Có tính chất chuyên nghiệp;

    c)  Tái phạm nguy hiểm;

    d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

    đ) Hành hung để tẩu thoát;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g)  Gây hậu quả nghiêm trọng.

     

    Trân trọng!

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com