Người dân vắng mặt, Công an vẫn được khám xét chỗ ở?

Chủ đề   RSS   
  • #564672 10/12/2020

    vankhanhnhu
    Top 200
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (445)
    Số điểm: 8732
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 530 lần


    Người dân vắng mặt, Công an vẫn được khám xét chỗ ở?

    Khám xét chỗ ở khi người dân vắng mặt

    Khám xét chỗ ở khi công dân vắng mặt - Ảnh minh họa

    Trong trường hợp người dân không có mặt tại nơi cư trú, Công an có được tiến hành khám xét chỗ ở của họ hay không? Nếu có thì phải căn cứ vào đâu?

    Thứ nhất, việc khám xét phải được áp dụng đúng căn cứ và thẩm quyền

    Điều 192 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định rõ, việc khám xét chỗ ở chỉ được thực hiện khi:

    - Có căn cứ để nhận định chỗ ở có công cụ, phương tiện phạm tội, tài liệu, đồ vật, tài sản do phạm tội mà có hoặc đồ vật, dữ liệu điện tử, tài liệu khác có liên quan đến vụ án.

    - Khi cần phát hiện người đang bị truy nã, truy tìm và giải cứu nạn nhân.

    Thẩm quyền ra lệnh khám xét chỗ ở tại Điều 193 BLTTHS được quy định gồm 2 trường hợp:

    - Trường hợp khẩn cấp:

    + Thủ trưởng, Phó Thủ trưởng Cơ quan điều tra các cấp

    +  Thủ trưởng đơn vị độc lập cấp trung đoàn và tương đương

    - Trường hợp thông thường:

    + Thủ trưởng, Phó Thủ trưởng Cơ quan điều tra các cấp. Trường hợp này, lệnh bắt phải được Viện kiểm sát cùng cấp phê chuẩn trước khi thi hành;

    + Viện trưởng, Phó Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân và Viện trưởng, Phó Viện trưởng Viện kiểm sát quân sự các cấp;

    + Chánh án, Phó Chánh án Tòa án nhân dân và Chánh án, Phó Chánh án Tòa án quân sự các cấp; Hội đồng xét xử.

    *Lưu ý: Người được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra và Thủ trưởng, Phó Thủ trưởng Cơ quan điều tra các cấp phải được sự Viện kiểm sát cùng cấp phê chuẩn trước khi khám xét.

    Thứ hai, việc khám xét khi không có mặt người dân dựa vào căn cứ nào

    Điều 195 BLTTHS quy định việc khám xét chỗ ở phải tuân thủ:

    - Phải có mặt người đó hoặc người từ đủ 18 tuổi trở lên cùng chỗ ở, có đại diện chính quyền xã, phường, thị trấn và người chứng kiến.

    - Trường hợp người đó, người từ đủ 18 tuổi trở lên cùng chỗ ở cố tình vắng mặt, bỏ trốn hoặc vì lý do khác họ không có mặt mà việc khám xét không thể trì hoãn thì việc khám xét vẫn được tiến hành nhưng phải có đại diện chính quyền xã, phường, thị trấn nơi khám xét và hai người chứng kiến.

    - Không được bắt đầu việc khám xét chỗ ở vào ban đêm, trừ trường hợp khẩn cấp nhưng phải ghi rõ lý do vào biên bản.

    Từ đó có thể thấy, chỉ trong trường hợp việc khám xét không thể trì hoãn được thì người có thẩm quyền mới được khám xét chỗ ở mà không có mặt người dân, tuy nhiên cần có đại diện chính quyền xã, phường, thị trấn nơi khám xét và hai người chứng kiến.

     
    2522 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #575935   30/09/2021

    Người dân vắng mặt, Công an vẫn được khám xét chỗ ở?

    Cảm ơn bạn vì bài viết. Có thể thấy việc khám xét chỗ ở phải được thực hiện theo quy định của Bộ luật tố tụng hình sự. Tuy nhiên, tình trạng tội phạm ngày càng gia tăng, diễn biến phức tạp nên hoạt động điều tra của lực lượng cảnh sát điều tra khám phá vụ án gặp nhiều khó khăn và phải sử dụng nhiều biện pháp tác nghiệp, trong đó có việc khám xét chỗ ở ngay cả khi người dân vắng mặt trong một số trường hợp

     

     
    Báo quản trị |  
  • #579210   31/12/2021

    Người dân vắng mặt, Công an vẫn được khám xét chỗ ở?

    Việc khám xét chỗ ở mà không có mặt của người dân là vi phạm nghiêm trọng đến quyền con người, một trong những quyền cơ bản được nhắc đến trong Hiến pháp nước ta. Vì vậy để thực hiện việc khám xét vắng mặt người dân thì phải trong trường hợp thật sự cấp thiết và có mặt đại diện chính quyền xã, phường, thị trấn nơi khám xét và người chứng kiến để đảm bảo trong quá trình khám xét không có hành vi khác xâm phạm đến quyền và lợi ích chính đáng của người dân.

     
    Báo quản trị |  
  • #589620   12/08/2022

    nguyenhuuvi98
    nguyenhuuvi98

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (84)
    Số điểm: 810
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Người dân vắng mặt, Công an vẫn được khám xét chỗ ở?

    Cảm ơn chia sẻ của tác giả. Việc khám xét khi không có người dân ở nhà có thể vi phạm quyền và lợi ích của người dân. Tuy nhiên, trong trường hợp đặc biệt, việc khám xét vẫn được tiến hành nhưng phải tuân thủ quy định của pháp luật, có sự chứng kiến của chính quyền địa phương để đảm bảo đúng theo pháp luật. Việc khám xét phải được lập biên bản và có chữ ký của cơ quan có thẩm quyền.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #589828   21/08/2022

    maithuan415
    maithuan415
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (302)
    Số điểm: 2350
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 24 lần


    Người dân vắng mặt, Công an vẫn được khám xét chỗ ở?

    Cảm ơn bài viết của bạn rất hay. Như vậy, việc khám xét chỗ ở có thể không cần có mặt người dân nếu đã có người cùng chỗ ở với người dân (đủ 18 tuổi trở lên) và có đại diện chính quyền xã, phường, thị trấn và người chứng kiến.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #590699   31/08/2022

    Người dân vắng mặt, Công an vẫn được khám xét chỗ ở?

    Việc khám xét chỗ ở phải có đại diện của cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc chứng kiến. Trong trường hợp không có đại diện cơ quan, tổ chức thì việc khám xét vẫn được tiến hành nhưng phải có đại diện chính quyền xã, phường, thị trấn nơi khám xét và 02 người chứng kiến. Như vậy, việc khám xét chỗ ở có thể không cần có mặt người dân nếu đã có người cùng chỗ ở với họ (đủ 18 tuổi trở lên) và có đại diện chính quyền xã, phường, thị trấn và người chứng kiến.
     
    Báo quản trị |  
  • #590703   31/08/2022

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1027)
    Số điểm: 7210
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 139 lần


    Như vậy, không phải người vi phạm không có nhà là công an không được khám xét chỗ ở. Nếu người vi phạm cố tình trốn tránh, trì hoãn việc khám xét chỗ ở thì công an vẫn có thể mời chính quyền địa phương đại diện tham gia chứng kiến khám xét chỗ ở.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #591158   19/09/2022

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1991
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Người dân vắng mặt, Công an vẫn được khám xét chỗ ở?

    Cảm ơn thông tin bài viết của bạn, bài viết của bạn tổng hợp khá đầy đủ và rất cần thiết các quy định pháp luật về việc khám xét nhà ở người dân nếu phát hiện hành vi phạm tội, nhằm hạn chế và ngăn chặn các hành vi vi phạm pháp luật.

     
    Báo quản trị |