Người dân TP. HCM sẽ được hưởng đồng thời 2 chính sách hỗ trợ khó khăn do Covid-19?

Chủ đề   RSS   
  • #573334 03/07/2021

    hiesutran159
    Top 100
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (686)
    Số điểm: 10492
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 735 lần


    Người dân TP. HCM sẽ được hưởng đồng thời 2 chính sách hỗ trợ khó khăn do Covid-19?

    Chính sách hỗ trợ khó khăn do Covid-19 - Minh họa

    Chính sách hỗ trợ khó khăn do Covid-19 - Minh họa

    Thời gian gần đây, Hội đồng Nhân dân TP. HCM và Chính phủ đều ban hành những Nghị quyết liên quan đến việc hỗ trợ người gặp khó khăn do ảnh hưởng của đại dịch Covid. Tình huống này làm nảy sinh thắc mắc: Một chính sách hỗ trợ có cả trong Nghị quyết của HĐND và Nghị quyết của Chính phủ thì người dân có được nhận đồng thời cả hai mức hưởng hay không?

    Lấy một ví dụ, tại Mục 4, Phần II của Nghị quyết 68/NQ-CP ngày 1/7/2021 về một số chính sách hỗ trợ NLĐ và NSDLĐ gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 và Khoản 2 Điều 2 Nghị quyết 09/2021/NQ-HĐND về chế độ, chính sách đặc thù phục vụ công tác phòng, chống dịch Covid-19, hỗ trợ người dân bị tác động bởi dịch Covid-19 trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh đều có quy định về việc hỗ trợ “Người lao động làm việc tại doanh nghiệp” phải “nghỉ việc không hưởng lương” trong thời gian từ 1/5 đến hết 31/12 năm 2021.

    Ngoài yêu cầu về thời gian nghỉ việc không hưởng lương, NLĐ chỉ cần đóng BHXH cho đến thời điểm bị nghỉ việc là có thể đủ điều kiện nhận trợ cấp theo quy đinh của cả hai Nghị quyết nêu trên.

    Về vấn đề này, có hai luồng ý kiến như sau:

    - Theo quy định của cả hai Nghị quyết, nguồn kinh phí trợ cấp đều được trích từ ngân sách địa phương (tức ngân sách của TP. HCM). Như vậy UBND thành phố và các cơ quan chức năng có liên quan sẽ cân đối lại ngân sách để ban hành thêm văn bản triển khai thực hiện và chỉ áp dụng mức hỗ trợ cao nhất trong 2 Nghị quyết.

    - Cả HĐND và Chính phủ đều giao nhiệm vụ cho UBND Thành phố, vì vậy họ phải ban hành văn bản triển khai thực hiện riêng cho cả hai Nghị quyết.

    Để giải trả lời vấn đề này, theo quan điểm của DanLuat, luồng ý kiến thứ nhất sẽ có khả năng xảy ra cao hơn, bởi lẽ những lẽ sau:

    (1) Điều 21 Luật Tổ chức chính quyền địa phương 2015 (sửa đổi, bổ sung 2019) có quy định nhiệm vụ, quyền hạn của UBND cấp tỉnh là “Tổ chức thực hiện ngân sách tỉnh” trong phạm vi được phân quyền.

    (2) Trong tình hình hiện nay, nhất là khi TP. HCM đang là điểm nóng dịch bệnh, ngân sách thành phố sẽ phải chi cho nhiều mục đích khác nhau, chính vì vậy viển triển khai 1 lúc cả 2 Nghị quyết là rất khó xảy ra.

    (3) Nghị quyết của HĐND Thành phố có nêu: “Trong quá trình thực hiện nếu có vướng mắc phát sinh và những nội dung quy định chưa phù hợp, Ủy ban nhân dân Thành phố báo cáo, trình Hội đồng nhân dân Thành phố xem xét, sửa đổi, bổ sung.” => Như vậy sau khi có chỉ đạo của Chính phủ tại Nghị quyết 68, UBND TP. HCM hoàn toàn có thể đề nghị xem xét sửa đổi Nghị quyết!

    Mời bạn đọc đóng góp ý kiến!

     
    557 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    lemylan3368 (28/07/2021) HuyenVuLS (05/07/2021) ThanhLongLS (03/07/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #573995   28/07/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1384)
    Số điểm: 8894
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 217 lần


    Liên quan đến nội dung trên tại Quyết định 23/2021/QĐ-TTg quy định về thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 do Thủ tướng Chính phủ ban hành có nêu:
     
    "6. Việc thực hiện các chính sách hỗ trợ tại Quyết định này phải đảm bảo đúng quy định tại điểm 2 Mục I Nghị quyết số 68/NQ-CP ngày 01 tháng 7 năm 2021 của Chính phủ. Đối tượng đồng thời đủ điều kiện hưởng chính sách hỗ trợ quy định tại Quyết định này và chính sách hỗ trợ theo quy định của địa phương thì chỉ được hưởng một chính sách hỗ trợ cao nhất."
     
    Theo đó, sẽ được hưởng chính sách hỗ trợ cao nhất nếu đủ điều kiện hưởng chính sách hỗ trợ quy định tại Quyết định 23 và chính sách hỗ trợ theo quy định của địa phương.
     
     
    Báo quản trị |