Người cao tuổi có cần làm thẻ CCCD gắn chip?

Chủ đề   RSS   
  • #568952 12/03/2021

    hiesutran159
    Top 100
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (692)
    Số điểm: 11623
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 742 lần


    Người cao tuổi có cần làm thẻ CCCD gắn chip?

    Người cao tuổi có cần đổi sang thẻ CCCD gắn chip?

    Người cao tuổi có cần đổi sang thẻ CCCD gắn chip? - Minh họa

    Người cao tuổi đã được cấp CCCD mã vạch còn thời hạn thì không bắt buộc cấp đổi sang CCCD gắn chip.

    Cha tôi năm nay 60 tuổi, đã được cấp CCCD mã vạch vào năm 2020. Nay, địa phương tôi có thông báo cho người dân trên địa bàn cấp đổi từ CCCD mã vạch sang CCCD gắn chip.

    Vậy xin hỏi, người cao tuổi như cha tôi có phải làm thủ tục cấp đổi sang CCCD hay không?

    Bạn đọc Huy Trường (Quận Gò Vấp, TP.HCM)

    Luật sư Lê Văn BìnhĐoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Điều 2 Luật Người cao tuổi 2009, người cao tuổi là công dân Việt Nam từ đủ 60 tuổi trở lên.

    Khoản 1 Điều 21 Luật CCCD nêu rõ thẻ CCCD phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

    Như vậy, lần cấp đổi CCCD cuối cùng sẽ được tiến hành khi công dân đủ 60 tuổi. Sau lần cấp đổi này, công dân sẽ được sử dụng CCCD đến khi công dân đó mất đi và không phải cấp lại CCCD trừ trường hợp CCCD bị mất, hư hỏng.

    Bên cạnh đó, khoản 2 Điều 21 Luật CCCD nêu rõ: Công dân đổi, cấp lại trong thời hạn hai năm trước tuổi quy định đổi thẻ (25, 40 và 60 tuổi) thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

    Ngoài ra, Điều 4 Thông tư 06/2021 của Bộ Công an quy định thẻ CCCD có mã vạch được cấp trước ngày Thông tư 06 có hiệu lực (ngày 23-1-2021) vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn. Khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ CCCD gắn chip.

    Như vậy, người cao tuổi đã được cấp CCCD mã vạch còn thời hạn thì không bắt buộc cấp đổi sang CCCD gắn chip.

    Trường hợp cha của anh Trường đã được cấp CCCD năm 59 tuổi nên đến 60 tuổi thì không cần cấp đổi.

    Tuy nhiên, việc cấp đổi từ CCCD mã vạch sang CCCD gắn chip sẽ giúp các thông tin cá nhân của công dân được cập nhật đầy đủ và tăng độ lưu trữ thông tin trên hệ thống cơ sở dữ liệu quốc gia, giúp công dân dễ dàng thực hiện các thủ tục hành chính, giao dịch về sau. Do đó, công dân cao tuổi cũng nên tiến hành chuyển sang thẻ CCCD gắn chip điện tử.

    Võ Phạm

    Nguồn: PLO

     
    1445 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    admin (13/03/2021) Tuka123 (12/03/2021) ThanhLongLS (12/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568975   12/03/2021

    Tuka123
    Tuka123

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Cho họi tôi là người quảng trị đã sinh sống ở Đà Nẵng 7 năm có đăng ký cccd gắn mã chíp được không? xin cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tuka123 vì bài viết hữu ích
    admin (13/03/2021)
  • #576800   31/10/2021

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1433)
    Số điểm: 12415
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 280 lần


    Mình nghĩ là có, dù là lớn tuôi hay nhỏ tuồi thì đều là công dân và có thể áp dụng những lợi ích tối ưu mà căn cước công dân đang thực hiện. Việc làm hay không là tùy mỗi người, nhưng làm thì cũng không mất mát gì và không có lý do gì để không làm

     
     
    Báo quản trị |  
  • #578292   24/12/2021

    Special29
    Special29
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 2980
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 63 lần


    Người cao tuổi có cần làm thẻ CCCD gắn chip?

    Việc làm CCCD gắn chip là để nhà nước sẽ bỏ bớt các giấy tờ hiện tại tích hợp vào 01 thẻ CCCD để tiện lợi cho người dân khi làm các thủ tục hiện tại. Nên nếu cần thiết, có điều kiện thì người cao tuổi cũng nên làm để tiện các thủ tục sau này hơn.

     
    Báo quản trị |