Người bị khuyết tật có được hưởng thêm chế độ của người cao tuổi không?

Chủ đề   RSS   
  • #569452 28/03/2021

    vinhphuc1953

    Male
    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2011
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 445
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 14 lần


    Người bị khuyết tật có được hưởng thêm chế độ của người cao tuổi không?

    Người được hưởng chế độ cho Người bị khuyết tật thì có được hưởng chế độ trợ cấp cho người cao tuổi không?.

    Câu hỏi 1. Đối với một người bị khuyết tật và được trợ cấp hàng tháng? Nay đủ 80 tuổi trở lên thì có được hưởng chế độ trợ cấp đối với người cao tuổi không?.

    Câu hỏi 2: Người bị ung thư giai đoạn cuối có được hưởng chế độ trợ cấp người tàn tật không?. Nếu được thì cần phải làm những thủ tục gì để hưởng chế độ người khuyết tật?

     
    293 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vinhphuc1953 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #576698   30/10/2021

    katkumhat
    katkumhat
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (529)
    Số điểm: 3135
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 57 lần


    Câu 1. Người bị khuyết tật được trợ cấp hằng tháng thuộc đối tượng quy định tại Khoản 6 Điều 5 Nghị định 20/2021/NĐ-CP. Người trên 80 tuổi thuộc đối tượng Điểm c Khoản 5 Điều 5 Nghị định này.

    Mức trợ cấp như sau (Khoản 1 Điều 6):

    đ) Đối với đối tượng quy định tại khoản 5 Điều 5 Nghị định này:

    - Hệ số 1,5 đối với đối tượng quy định tại điểm a khoản 5 từ đủ 60 tuổi đến 80 tuổi;

    - Hệ số 2,0 đối với đối tượng quy định tại điểm a khoản 5 từ đủ 80 tuổi trở lên;

    - Hệ số 1,0 đối với đối tượng quy định tại các điểm b và c khoản 5;

    e) Đối với đối tượng quy định tại khoản 6 Điều 5 Nghị định này:

    - Hệ số 2,0 đối với người khuyết tật đặc biệt nặng;

    - Hệ số 2,5 đối với trẻ em khuyết tật đặc biệt nặng hoặc người cao tuổi là người khuyết tật đặc biệt nặng;

    - Hệ số 1,5 đối với người khuyết tật nặng;

    - Hệ số 2,0 đối với trẻ em khuyết tật nặng hoặc người cao tuổi là người khuyết tật nặng

    Khoản 2 Điều 6 cũng quy định:

    Trường hợp đối tượng thuộc diện hưởng các mức theo các hệ số khác nhau quy định tại khoản 1 Điều này hoặc tại các văn bản khác nhau thì chỉ được hưởng một mức cao nhất. Riêng người đơn thân nghèo đang nuôi con là đối tượng quy định tại các khoản 5, 6 và 8 Điều 5 Nghị định này thì được hưởng cả chế độ đối với đối tượng quy định tại khoản 4 Điều 5 và chế độ đối với đối tượng quy định tại các khoản 5, 6 và 8 Điều 5 Nghị định này.

    Ở đây không thuộc trường hợp người đơn thân nghèo đang nuôi con. Cho nên chỉ được hưởng một mức cao nhất. Hệ số của người khuyết tật dù ở trường hợp nào cũng cao hơn đối với người trên 80 tuổi. Như vậy, sẽ chỉ được hưởng chế độ hằng tháng cho người khuyết tật.

    Câu 2. Trường hợp này phải xem xét người bị ung thư này có phải là người khuyết tật theo quy định của pháp luật hay không.

     
    Báo quản trị |