Ngưng đóng BHXH cho giám đốc công ty

Chủ đề   RSS   
  • #596226 29/12/2022

    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1970)
    Số điểm: 13233
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 254 lần


    Ngưng đóng BHXH cho giám đốc công ty

    Tình huống phát sinh là giám đốc công ty đã đóng BHXH hơn 20 năm, hiện người này vẫn giữ chức vụ Giám đốc thì công ty có thể báo giảm BHXH được không? Và có được nhận trợ cấp 1 lần theo quy định không?

    Liên quan đến vấn đề này, tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có nêu:

    "Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;
    ...
    h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;"

    ==> Căn cứ theo quy định trên, nếu giám đốc là quản lý doanh nghiệp có hưởng tiền lương hoặc giám đốc có giao kết Hợp đồng lao động từ đủ 1 tháng trở lên hoặc hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì phải tham gia BHXH. Đối tượng này là tham gia BHXH bắt buộc chứ không phải có quyền lựa chọn. Việc dừng tham gia chỉ khi nào không thuộc trường hợp trên (ngưng trả lương/chấm dứt HĐLĐ) hoặc nghỉ hưu.

    Về vấn đề hưởng BHXH một lần, tại Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP có nêu các trường hợp hưởng như sau:

    - Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

    - Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

    - Ra nước ngoài để định cư;

    - Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

    ==> Do giám đốc đã tham gia BHXH được hơn 20 năm nên để được hưởng BHXH một lần thì phải thuộc Điểm c hoặc Điểm d nêu trên. Còn nếu không thuộc thì chỉ có thể đợi đến thời điểm đủ tuổi nghỉ hưu để hưởng chế độ hưu trí mà thôi.

     
    823 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #596890   05/01/2023

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1996)
    Số điểm: 14369
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 317 lần


    Ngưng đóng BHXH cho giám đốc công ty

    Giám đốc công ty mà làm việc theo hợp đồng lao động từ đủ 01 có hưởng lương thì có đóng BHXH trên 20 năm thì vẫn thuộc trường hợp phải tham gia BHXH đầy đủ. Trong trường hợp nếu như chấm dứt hợp đồng lao động, làm việc theo quyết định bổ nhiệm, không theo hợp đồng lao động mà hưởng thù lao, không hưởng tiền lương thì không phải tham gia đóng BHXH.

     
    Báo quản trị |