Nghĩa vụ thuế đối với khoản chi trả cho cá nhân di chuyển nội bộ

Chủ đề   RSS   
  • #594724 30/11/2022

    ltd240195

    Chồi

    Vietnam
    Tham gia:30/06/2022
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 1340
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 17 lần


    Nghĩa vụ thuế đối với khoản chi trả cho cá nhân di chuyển nội bộ

    Công ty tôi có công ty mẹ ở Hàn Quốc bên Hàn có cử nhân viên là Mr Ma sang Việt Nam làm việc và giữ chức vụ Phó Giám Đốc. Ông Ma vào Việt Nam và làm việc dưới hình thức di chuyển trong giấy phép lao động là "di chuyển nội bộ" vậy khoản tiền công ty chúng tôi trả cho Mr Ma hàng tháng khi làm việc tại Việt Nam được coi là khoản hỗ trợ hay là khoản tiền lương.

    Nếu là tiền lương thì đối với trường hợp di chuyển nội bộ có bắt buộc ký hợp đồng lao động không? Nếu là khoản hỗ trợ thì chúng tôi cần có hồ sơ gì để chi phí đó được tính khi tính thuế TNDN? Trong hai trường hợp trên thì thuế TNCN tính như thế nào cho đúng nhất biết Mr Ma là cá nhân cư trú.

     
    568 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ltd240195 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594730   30/11/2022

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1964)
    Số điểm: 13119
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 252 lần


    Nghĩa vụ thuế đối với khoản chi trả cho cá nhân di chuyển nội bộ

    Về vấn đề của bạn, sẽ có hai trường hợp xảy ra cho tình huống của mình:

    - Nếu công ty bạn trả cho công ty mẹ tại Hàn Quốc rồi công ty mẹ thông qua đơn vị bạn chi hộ, trả cho nhân viên. Khoản tiền đơn vị bạn bỏ ra về bản chất là tiền dịch vụ, thỏa thuận giữa công ty bạn và công ty mẹ. Lúc này, để ghi nhận chi phí thì cần hợp đồng, chứng từ trả tiền cho công ty mẹ là được rồi (thực hiện theo nội dung của Khoản 1 trong Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC). Do là cá nhân cư trú nên cá nhân này sẽ phải trực tiếp liên hệ cơ quan thuế để khai thuế TNCN do có nhận thu nhập từ tiền lương, tiền công của công ty mẹ ở nước ngoài.

    - Nếu công ty bạn chi trả trực tiếp cho người lao động, không liên quan gì đến công ty mẹ thì khi khoản chi này mang tính chất tiền công, tiền lương trả cho công việc mà nhân viên này làm việc cho đơn vị bạn và chịu sự giám sát của đơn vị bạn thì sẽ phải ký hợp đồng lao động ghi nhận khoản tiền chi trả đó. Giữa việc di chuyển nội bộ và ký hợp đồng lao động không ảnh hưởng gì đến nhau cả. Chỉ cần đơn vị bạn có phát sinh tiền lương, tiền công thì để ghi nhận chi phí cho nó thì cần ký hợp đồng lao động với nhân viên này.

    Trong trường hợp hợp trên, nghĩa vụ về thuế TNCN đối với cá nhân cư trú giống như những người lao động Việt Nam thông thường khác. Nếu đơn vị ký Hợp đồng lao động dưới 3 tháng thì sẽ tiến hành khấu trừ 10% trước khi trả thu nhập. Còn nếu ký Hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng trở lên thì sẽ phải tiến hành khấu trừ thuế theo biểu thuế lũy tiến từng phần (Điểm b, Điểm i Khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC).

    Cập nhật bởi MewBumm ngày 30/11/2022 12:06:00 SA thể thức văn bản
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2022) Yulchon (26/03/2024)