Nghỉ việc nhưng chưa được trả sổ bảo hiểm lao động

Chủ đề   RSS   
  • #69272 18/11/2010

    HnKhangKhangHn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ việc nhưng chưa được trả sổ bảo hiểm lao động

    Tôi làm 1 công ty liên doanh được 2 năm 10 tháng , nhưng đến khi tôi viết đơn xin nghỉ việc vào năm 2006 đến nay vẫn chưa được trả sổ bảo hiểm của công ty .

    Nay tôi đã làm công ty khác và có sổ bảo hiểm , vậy tôi muốn hỏi trường hợp này công ty cũ phải xử lý ra sao đối với trách nhiệm bảo hiểm tại công ty đối với tôi ra sao ?

    Xin cảm ơn .
     
    4340 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #69285   18/11/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14963)
    Số điểm: 99995
    Cảm ơn: 3501
    Được cảm ơn 5364 lần
    SMod

    Trả lời : Theo các quy định của luật lao động thì công ty cũ phải trả sổ BHXH cho bạn trong vòng nhiều nhất 30 ngày.

    Điều 43.

    Trong thời hạn bảy ngày, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

    Điều 151.

    1- Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội được nhận các khoản trợ cấp về bảo hiểm xã hội đầy đủ, thuận tiện và đúng thời hạn.

    2- Tranh chấp về bảo hiểm xã hội:

    a) Tranh chấp giữa người lao động và người sử dụng lao động được giải quyết theo các quy định tại Chương XIV của Bộ luật này;

    b) Tranh chấp giữa người lao động đã nghỉ việc theo chế độ với người sử dụng lao động hoặc với cơ quan bảo hiểm xã hội, giữa người sử dụng lao động với cơ quan bảo hiểm xã hội do hai bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì do Toà án nhân dân giải quyết.


    Theo quy định tại điều 167 thì thời hiệu để khởi kiện về quyền lợi BHXH là 1 năm. Như vậy đến giờ bạn đã hết quyền khởi kiện công ty cũ rồi.

    Đối với bạn bây giờ có hai khả năng

    1. Nếu công ty cũ đã đóng BHXH cho bạn thì bạn có thể tới đó đề nghị họ trả lại sổ BHXH cho bạn. Hoặc bạn cũng có thể tới cơ quan BHXH nơi bạn tham gia trước kia nhờ xác nhận, tuy nhiên khả năng thành công có lẽ không cao lắm.
    2. Nếu công ty cũ chưa đóng BHXH cho bạn thì bạn đành chịu thiệt mà thôi. Bạn không thể khởi kiện họ nữa rồi
     
    Báo quản trị |