Nghỉ thai sản có được tính phép năm?

Chủ đề   RSS   
  • #586099 27/06/2022

    yennhi.1

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:20/06/2022
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Nghỉ thai sản có được tính phép năm?

    Căn cứ theo Bộ luật lao động năm 2019 quy định về nghỉ phép hằng năm, theo đó, người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động tương ứng như sau:

    12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt;

    14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

    16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt.

    Trong đó, thời gian được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm được hướng dẫn cụ thể, chi tiết tại Điều 58 NĐ 145/2020/NĐ-CP. Thời giờ được tính vào thời giờ làm việc được hưởng lương

    Nghỉ giữa giờ quy định khoản 2 Điều 64 Nghị định này.

    Nghỉ giải lao theo tính chất của công việc.

    Nghỉ cần thiết trong quá trình lao động đã được tính trong định mức lao động cho nhu cầu sinh lý tự nhiên của con người.

    Thời giờ nghỉ đối với lao động nữ khi mang thai hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trong thời gian hành kinh theo quy định tại khoản 2 và khoản 4 Điều 137 của Bộ luật Lao động.

    Thời giờ phải ngừng việc không do lỗi của người lao động.

    Thời giờ hội họp, học tập, tập huấn do yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc được người sử dụng lao động đồng ý.

    Thời giờ người học nghề, tập nghề trực tiếp hoặc tham gia lao động theo quy định tại khoản 5 Điều 61 của Bộ luật Lao động.

    Thời giờ mà người lao động là thành viên ban lãnh đạo của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở được sử dụng để thực hiện nhiệm vụ theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 176 của Bộ luật Lao động.

    Thời giờ khám sức khỏe, khám phát hiện bệnh nghề nghiệp, giám định y khoa để xác định mức độ suy giảm khả năng lao động do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, nếu thời giờ đó được thực hiện theo sự bố trí hoặc do yêu cầu của người sử dụng lao động.

    Thời giờ đăng ký, khám, kiểm tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự, nếu thời giờ đó được hưởng nguyên lương theo quy định của pháp luật về nghĩa vụ quân sự.

    Như vậy, đối với những trường hợp nghỉ chế độ thai sản theo quy định của luật Bảo hiểm xã hội thì vẫn được tính là thời gian làm việc cho người sử dụng lao động và là cơ sở để tính ngày nghỉ phép hằng năm cho người lao động theo quy định của Bộ luật Lao động.

     

     
    99 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #586542   28/06/2022

    Nghỉ thai sản có được tính phép năm?

    cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. Quy định NLĐ nghỉ chế độ thai sản thì vẫn được tính là thời gian làm việc. Đây là quy định mang tính nhân văn rất cao. VÌ vậy NLĐ cần nắm rõ thông tin trên để đẩm bảo quyền và lợi ích chính đáng của mình.

     
    Báo quản trị |  
  • #587197   30/06/2022

    banhquecute
    banhquecute

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 725
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Cảm ơn về những thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ. Đây là một vấn đề mà bản thân là người lao động như mình đang rất quan tâm và cá nhân mình nghĩ việc quy định thời gian nghỉ thai sản vẫn được tính phép năm là điều rất thiết thực và phù hợp, đảm bảo quyền lợi cho người lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #587690   16/07/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Nghỉ thai sản có được tính phép năm?

    Tại Nghị định 145/2020/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động về điều kiện lao động và quan hệ lao động
     
    "Điều 65. Thời gian được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm của người lao động
     
    ...
     
    7. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội."
     
    Như vậy, trong trường hợp mà nghỉ hưởng chế độ thai sản thì vẫn được tính vào thời gian làm việc thực tế để tính thời gian nghỉ hàng năm.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (30/07/2022)
  • #587707   16/07/2022

    minhtai99
    minhtai99
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (199)
    Số điểm: 1715
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 38 lần


    Nghỉ thai sản có được tính phép năm?

    Cảm ơn thông tin bài viết của bạn. Tuy nhiên, minh có quan điểm bổ sung cho bài của bạn như sau:

    Theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản, như sau:

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”

    Hồ sơ hưởng chế độ thai sản được quy định tại Khoản 1 Điều 101 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, bao gồm:

    1. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con bao gồm:

    a) Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con;

    b) Bản sao giấy chứng tử của con trong trường hợp con chết, bản sao giấy chứng tử của mẹ trong trường hợp sau khi sinh con mà mẹ chết;

    c) Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về tình trạng người mẹ sau khi sinh con mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con;

    d) Trích sao hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ trong trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh;

    đ) Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc lao động nữ phải nghỉ việc để dưỡng thai đối với trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 31 của Luật này.”

    Như vậy, để hưởng chế độ thai sản thì bắt buộc phải có bản sao giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh, không thể dùng giấy xuất viện thay giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh được.

    Thời hạn giải quyết chế độ thai sản được quy định tại Điều 102 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 là trong vòng 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho người sử dụng lao động.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhtai99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/07/2022)
  • #588670   29/07/2022

    Nghỉ thai sản có được tính phép năm?

    Theo mình thời gian nghỉ thai sản được tính để tính phép năm là hoàn toàn hợp lý. Vì thời gian nghỉ phép để mục tiêu là giúp người lao động hồi phục sức khỏe để tiếp tục hoàn thành công việc. Còn thời gian nghỉ thai sản là thời gian nghỉ theo quy định của pháp luật, nên thời gian đó dùng để tính thời gian nghỉ phép năm là đúng quy định.
     
    Cập nhật bởi tienthinhTT ngày 29/07/2022 11:30:55 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #588778   30/07/2022

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14912)
    Số điểm: 99584
    Cảm ơn: 3456
    Được cảm ơn 5322 lần
    SMod

    Nghỉ thai sản có được tính phép năm?

    Nội dung trích dẫn của @ mới đúng, còn điều khoản được nêu ra ở bài đầu tiên là trật lấc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2022)