Nghỉ quốc khánh của lao động nước ngoài có được nghỉ bù khi trùng ngày lễ tết của Việt Nam?

Chủ đề   RSS   
  • #590119 27/08/2022

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (139)
    Số điểm: 3533
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 37 lần


    Nghỉ quốc khánh của lao động nước ngoài có được nghỉ bù khi trùng ngày lễ tết của Việt Nam?

    Đối với người lao động nước ngoài, nếu ngày nghỉ Quốc khánh của nước họ trùng với ngày nghỉ lễ, Tết của Việt Nam thì người lao động nước ngoài đó có được nghỉ thêm ngày do bị trùng không?

     
    97 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #590126   27/08/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1751)
    Số điểm: 12043
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 268 lần


    Nghỉ quốc khánh của lao động nước ngoài có được nghỉ bù khi trùng ngày lễ tết của Việt Nam?

    Tại Điều 111, Điều 112 Bộ luật Lao động 2019:

    "Điều 111. Nghỉ hằng tuần

    ...

    3. Nếu ngày nghỉ hằng tuần trùng với ngày nghỉ lễ, tết quy định tại khoản 1 Điều 112 của Bộ luật này thì người lao động được nghỉ bù ngày nghỉ hằng tuần vào ngày làm việc kế tiếp.

    ...

    Điều 112. Nghỉ lễ, tết

    1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

    a) Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

    b) Tết Âm lịch: 05 ngày;

    c) Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

    d) Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

    đ) Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

    e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

    2. Lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài các ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ."

    Hiện chỉ có quy định về nếu như ngày nghỉ hàng tuần mà trùng với ngày nghỉ lễ tết của Việt Nam thì được nghỉ bù, còn trường hợp ngày nghỉ lễ tết của Việt Nam trùng với ngày nghỉ lễ tết của nước ngoài thì không có quy định về việc nghỉ bù.

    Thời gian về ngày nghỉ hàng năm của người lao động nước ngoài cũng tương tự như lao động Việt Nam. Cụ thể tại Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 có nêu:

    "Điều 113. Nghỉ hằng năm

    1. Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

    c) 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

    2. Người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc.

    3. Trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.

    4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần."

     

     
    Báo quản trị |