Nghỉ ốm nhưng vẫn đi làm có được hưởng BHXH không?

Chủ đề   RSS   
  • #590357 29/08/2022

    banhquecute
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (235)
    Số điểm: 2255
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 50 lần


    Nghỉ ốm nhưng vẫn đi làm có được hưởng BHXH không?

    Căn cứ Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

    Điều 25. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

    1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việccó xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

    Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

    2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.”

    Theo đó, dựa vào quy định trên, điều kiện để hưởng chế độ ốm đau là người lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh. 

    BHXH là sự bảo đảm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau trên cơ sở đóng vào quỹ bảo hiểm xã hội nên khi người lao động bị bệnh, đã có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh về thời gian nghỉ mà vẫn đi làm trong khoảng thời gian này (vẫn được hưởng lương) thì sẽ không được hưởng chế độ ốm đau.

    Ngoài ra, trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ bảo hiểm xã hội thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác (khoản 2 Điều 168 Bộ luật Lao động 2019).

    Cập nhật bởi banhquecute ngày 29/08/2022 10:43:14 CH
     
    319 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn banhquecute vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/08/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #591138   19/09/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1813)
    Số điểm: 12608
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 282 lần


    Nghỉ ốm nhưng vẫn đi làm có được hưởng BHXH không?

    Theo quy định thì bảo hiểm xã hội nhằm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động trong trường hợp bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau nên khi người lao động bị bệnh, đã có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh về thời gian nghỉ mà vẫn đi làm, vẫn hưởng lương bình thường theo mình thì sẽ không được cơ quan BHXH chi trả chế độ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #593535   31/10/2022

    sun_shineeeee
    sun_shineeeee

    Mầm

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:26/09/2022
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 23 lần


    Nghỉ ốm nhưng vẫn đi làm có được hưởng BHXH không?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Qua bài viết, chúng ta có thể hiểu rằng, người lao động muốn hưởng chế độ ốm đau, thì cần nghỉ việc, nếu không nghỉ thì không được hưởng. Quy định này là phù hợp, vì chế độ bảo hiểm chỉ chi trả chế độ ốm đau khi người lao động bị ốm, không đi làm được và không có lương.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #593563   01/11/2022

    ngoclua1001
    ngoclua1001
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/08/2022
    Tổng số bài viết (117)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Nghỉ ốm nhưng vẫn đi làm có được hưởng BHXH không?

    Cảm ơn những chia sẻ từ bạn. Có thể thấy để được hưởng chế độ BHXH thì người lao động nghỉ việc phải có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh. Do đó, khi ốm đau và điều trị tại các cơ sở y tế, người lao động nên lưu ý hoàn thành các thủ tục để có được chứng từ xác nhận theo quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #594943   30/11/2022

    Nghỉ ốm nhưng vẫn đi làm có được hưởng BHXH không?

    cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. Bài viết của bạn rất hay và bổ ích, giúp người đọc có thêm thông tin về các vấn đề hưởng BHXH của NLĐ khi nghỉ ốm nhưng vẫn đi làm. Theo quy định thì BHXH nhằm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động trong trường hợp bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau. trường hợp NLĐ bị bệnh, có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh về thời gian nghỉ nhưng vẫn đi làm và được hưởng lương như ngày làm việc bình thường thì không được cơ quan BHXH chi trả vì phần thu nhập của người này không bị mất đi để được bù đắp vào.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dutquynhnhu@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/12/2022)