Ngân hàng bán lại tài sản thế chấp cho bên thứ ba

Chủ đề   RSS   
  • #564213 30/11/2020

    anhkieubinhtan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/07/2020
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Ngân hàng bán lại tài sản thế chấp cho bên thứ ba

    Mình bên ngân hàng. Bên mình có nhận 1 tài sản thế chấp thì giờ mình muốn để lại tài sản này cho bên thứ 3, thì không biết thủ tục mình đăng kí mình làm như thế nào?

    Cập nhật bởi anhkieubinhtan ngày 30/11/2020 10:18:46 CH
     
    267 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhkieubinhtan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #564214   30/11/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 75
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (889)
    Số điểm: 6084
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 112 lần


    Trường hợp của mình là ngân hàng và khách hàng đang thực hiện hợp đồng thế chấp (hợp đồng chưa đến hạn) và ngân hàng muốn chuyển giao quyền xử lý tài sản nếu như khách hàng không thanh toán được phải không ạ?

    Ngân hàng có thể thỏa thuận với bên thứ ba về việc sau khi hợp đồng thế chấp đến hạn, ngân hàng sẽ chuyển giao cho bên thứ 3 xử lý. Việc thỏa thuận này không cần phải làm thủ tục đăng ký.

    Nếu ngân hàng muốn điều chỉnh hợp đồng thế chấp để bên thứ 3 là bên nhận thế chấp thì phải thực hiện thủ tục đăng ký sửa đổi thông tin hợp đồng thế chấp đã đăng ký trước đó theo Khoản 4 Điều 16 Thông tư 07/2019/TT-BTP.

    Khoản 4 Điều 16 Thông tư 07/2019/TT-BTP quy định:
    "…người yêu cầu đăng ký nộp quyết định, văn bản của cơ quan có thẩm quyền về việc tổ chức lại pháp nhân, hợp đồng hoặc văn bản khác chứng minh cho việc mua, bán nợ, chuyển giao quyền yêu cầu, chuyển giao nghĩa vụ theo hình thức được quy định tại điểm b khoản 1 Điều 43 của Nghị định số 102/2017/NĐ-CP để thay thế cho hợp đồng sửa đổi, bổ sung hợp đồng thế chấp."

    Tùy vào tài sản thế chấp đã đăng ký mà mình áp dụng quy định tại Nghị định 102/2017/NĐ-CP cho phù hợp anh nhé.

     
    Báo quản trị |