Nếu không đổi lại Căn cước công dân sau khi phẫu thuật thẩm mỹ bị xử phạt hành chính như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #600350 21/03/2023

    Changchang0212

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:20/03/2023
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 460
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Nếu không đổi lại Căn cước công dân sau khi phẫu thuật thẩm mỹ bị xử phạt hành chính như thế nào?

    Căn cứ khoản 1 Điều 10 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình có quy định như sau:

    Vi phạm quy định về cấp, quản lý, sử dụng Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Không xuất trình Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân, thẻ Căn cước công dân hoặc Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân khi có yêu cầu kiểm tra của người có thẩm quyền;

    b) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân;

    c) Không nộp lại Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân cho cơ quan có thẩm quyền khi được thôi, bị tước quốc tịch, bị hủy bỏ quyết định cho nhập quốc tịch Việt Nam; không nộp lại Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân cho cơ quan thi hành lệnh tạm giữ, tạm giam, cơ quan thi hành án phạt tù, cơ quan thi hành quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

    ...

    Theo đó, cá nhân sau khi phẫu thuật thẩm mỹ mà không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân sẽ bị xử phạt hành chính từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng.

     
    125 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Changchang0212 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/03/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #600631   28/03/2023

    nguyenhoangvy15
    nguyenhoangvy15
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/08/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 3398
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 59 lần


    Nếu không đổi lại Căn cước công dân sau khi phẫu thuật thẩm mỹ bị xử phạt hành chính như thế nào?

    Cảm ơn thông tin bạn đã chia sẻ. Đối với những trường hợp phẫu thuật thẩm mỹ mà không làm thay đổi đặc điểm nhân dạng của người đó trên Căn cước công dân thì không cần thực hiện việc cấp đổi lại Căn cước công dân. Ngoài ra, trong trường hợp này, nếu người thực hiện phẫu thuật thẩm mỹ có nhu cầu đổi lại Căn cước công dân thì vẫn có thể yêu cầu cơ quan có thẩm quyền thực hiện thủ tục đổi lại Căn cước công dân cho mình theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #600644   28/03/2023

    Hong312
    Hong312
    Top 75
    Lớp 6

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (876)
    Số điểm: 7512
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 136 lần


    Nếu không đổi lại Căn cước công dân sau khi phẫu thuật thẩm mỹ bị xử phạt hành chính như thế nào?

    Cảm ơn bài viết của bạn, PTTM dẫn đến việc thay đổi khả năng nhân dạng, thực tế hiện nay cho thấy cũng có không ít trường hợp phẫu thuật thẩm mỹ để thay đổi giới tính, khi đó  phẫu thuật thẩm mỹ cũng sẽ khiến những thông tin trên Căn cước công dân bị thay đổi nên để đảm bảo công tác kịp thời trong việc cập nhật lại những thay đổi về thông tin cá nhân, công dân cần chủ động sửa đổi CCCD.

     
    Báo quản trị |