Ném đồ từ ban công chung cư xuống có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #585011 31/05/2022

    Hong312
    Top 75
    Lớp 5

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (794)
    Số điểm: 6730
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 129 lần


    Ném đồ từ ban công chung cư xuống có bị phạt không?

    Các cư dân sống trong các căn hộ chung cư sẽ bị pháp luật xử lý nếu bất cẩn làm vật rơi trúng người ở dưới, ném các đồ vật làm hư hỏng tài sản, bị thương hoặc gây chết người...

    Theo khoản 3 Điều 2 Phụ lục số 01 ban hành kèm theo Thông tư số 02/2016/TT-BXD

    3. Ném bất cứ vật gì từ cửa sổ, ban công của căn hộ.”

    Thêm vào đó, theo khoản 1 Điều 8 Phụ lục số 01 Thông tư số 02/2016/TT-BXD, người có hành vi vi phạm nội quy quản lý, sử dụng nhà chung cư hoặc vi phạm Quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư thì tùy theo mức độ sẽ bị xem xét, xử lý theo quy định của pháp luật và phải bồi thường thiệt hại gây ra.

     Ngoài ra, căn cứ vào điểm e khoản 4 Điều 7 Nghị định 144/2021/NĐ-CP về hành vi đổ, ném chất thải, chất bẩn, hóa chất, gạch, đất, đá; cát hoặc vật khác vào nhà, nơi ở, vào người, đồ vật, tài sản của người khác sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Người vi phạm có thể bị áp dụng các biện pháp xử lý đã được quy định theo nội quy, quy định của chung cư.

    - Trong trường hợp người ném đồ qua ban công; cửa sổ gây tổn hại tổn hại sức khỏe cho người khác từ 31% trở lên thì có thể bị xử lý hình sự về tội Vô ý gây thương tích hoặc tổn hại sức khỏe cho người khác theo Điều 138 Bộ luật Hình sự. Nếu gây chết người thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Vô ý làm chết người theo Điều 128 Bộ luật Hình sự.

    - Ngoài bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự; người có hành vi ném đồ gây ảnh hưởng đến sức khỏe, tính mạng; tài sản của người khác còn phải có trách nhiệm bồi thường theo Điều 584, điều 585 Bộ luật Dân sự năm 2015.

    “Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.”

    “Thiệt hại thực tế phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thỏa thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.”

     

     
    152 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588978   31/07/2022

    Ném đồ từ ban công chung cư xuống có bị phạt không?

    Trước đây, theo khoản 3 Điều 2 Bản nội quy quản lý, sử dụng nhà chung cư tham khảo ban hành kèm Phụ lục 01 của Thông tư số 02/2016/TT-BXD, một trong các hành vi bị nghiêm cấm trong sử dụng nhà chung cư là ném bất cứ vật gì từ cửa sổ, ban công của căn hộ. Tuy nhiên sau này quy định này đã bị thay đổi. 

     
    Báo quản trị |