Nạo phá thai có được hưởng chế độ thai sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #583972 10/05/2022

    Nạo phá thai có được hưởng chế độ thai sản không?

    1. Lao động nữ phá thai có được hưởng chế độ thai sản không?

    Theo quy định tại các Điều 30, 31 và 33 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản bao gồm:

    (i) Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bao gồm:

    - Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    -  Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

    - Cán bộ, công chức, viên chức;

    - Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

    - Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; và

    - Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương.

    (ii) Nạo, phá thai thuộc các trường hợp được hưởng chế độ thai sản:

    Theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 được hướng dẫn bởi khoản 3 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định trong thời gian đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con mà lao động nữ phải nghỉ việc để khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu, phá thai bệnh lý, thực hiện các biện pháp tránh thai thì được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33 và 37 của Luật Bảo hiểm xã hội.

    Như vậy, chỉ khi lao động nữ đang đóng BHXH và nạo, phá thai bệnh lý thì mới được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Nếu tự ý phá thai mà không phải do bệnh lý thì không được cơ quan BHXH giải quyết các chế độ. 

    2. Mức hưởng thai sản của lao động nữ nạo phá thai

    Theo Điều 33 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định  khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

    - 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

    - 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

    - 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

    - 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

    Lưu ý: Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản nêu trên tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

     
    753 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huy.tran3089@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/06/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #584005   11/05/2022

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14961)
    Số điểm: 99985
    Cảm ơn: 3498
    Được cảm ơn 5364 lần
    SMod

    Nạo phá thai có được hưởng chế độ thai sản không?

    Nếu hiểu theo đúng câu chữ trong luật BHXH thì NLĐ được hưởng chế độ thai sản khi có 1 trong các trường hợp sau, nên không thể suy diễn thành "tự ý phá thai mà không phải do bệnh lý thì không được cơ quan BHXH giải quyết các chế độ"

    - sẩy thai

    - nạo thai

    - hút thai

    - thai chết lưu

    - phá thai bệnh lý

     

    Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

    1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

    a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

    b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

    c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

    d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

    2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

     
    Báo quản trị |  
  • #584009   11/05/2022

    Nạo phá thai có được hưởng chế độ thai sản không?

    Cám ơn bạn đã thông tin bài viết. Theo quan điểm của mình, là nạo thai được hưởng chế độ thai sản.

    Vì căn cứ Điều 33 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý như sau:

    1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:
     
    a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;
     
    b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;
     
    c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;
     
    d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.
     
    2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.
    Theo đó, giữa chữ nạo thai và phá thai bệnh lý đã có chữ "hoặc", đây được xem là hai trường hợp riêng. Vì vậy, khi nạo thai phụ nữ được hưởng chế độ thai sản.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tathao123 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (13/05/2022)
  • #586144   27/06/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1986)
    Số điểm: 14259
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 316 lần


    Nạo phá thai có được hưởng chế độ thai sản không?

    Trong nội dung bạn nêu có đề cập phải nạo, phá thai bệnh lý thì mới được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản, trường hợp tự ý phá thai mà không phải do bệnh lý thì không được cơ quan BHXH giải quyết các chế độ. Tuy nhiên, nếu theo Điều 33 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:
    "Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý
     
    1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:
    ..."
    Nếu theo đúng câu chữ của luật thì không phải nạo thai bệnh lý thì mới được hưởng chế độ thai sản mà chỉ cần nạo thai là được.
     
    Báo quản trị |  
  • #591747   28/09/2022

    Nạo phá thai có được hưởng chế độ thai sản không?

    Phá thai là biện pháp sử dụng thủ thuật hoặc thuốc với mục đích chấm dứt thai kỳ ở giai đoạn sớm của chu kỳ mang thai. Phá thai không phải là biện pháp tránh thai mà là chấm dứt thai kỳ với lý do bắt buộc hoặc do hoàn cảnh sống. Sau khi nạo phá thai, sức khỏe của lao động nữ sẽ bị ảnh hưởng nghiêm trọng. Do đó, họ cần được nghỉ ngơi để hồi phục sức khỏe trước khi quay lại làm việc. Theo quy định hiện nay trường hợp sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu, phá thai bệnh lý thì sẽ được hưởng chế độ thai sản. Theo đó, nếu tự ý phá thai thì sẽ không được hưởng chế độ thai sản.

     
    Báo quản trị |  
  • #597448   27/01/2023

    phantrungnghia99
    phantrungnghia99
    Top 200
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:27/02/2022
    Tổng số bài viết (459)
    Số điểm: 4650
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Nạo phá thai có được hưởng chế độ thai sản không?

    Cảm ơn những chia sẻ của tác giả, 
    Sau khi nạo phá thai, sức khỏe của lao động nữ sẽ bị ảnh hưởng nghiêm trọng.Tuy nhiên, có thể thấy, chỉ những trường hợp phá thai bệnh lý thì người lao động đang đóng BHXH mới được hưởng chế độ thai sản. Trường hợp tự ý phá thai sẽ không được cơ quan BHXH giải quyết chế độ. 
     
    Báo quản trị |  
  • #598098   31/01/2023

    camnhungtng
    camnhungtng
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:15/12/2022
    Tổng số bài viết (248)
    Số điểm: 1957
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 21 lần


    Nạo phá thai có được hưởng chế độ thai sản không?

    Mình cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin. Mình xin phép bổ sung thông tin về chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi lao động nữ nạo thai, cụ thể vấn đề này được quy định tại điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

    Điều 41. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

    1. Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

    Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

    2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe quy định tại khoản 1 Điều này do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

    a) Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;

    b) Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

    c) Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

    3. Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.”

    Như vậy, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe lao động nữ nạo thai chưa hồi phục thì được nghỉ dưỡng sức từ 05 đến 10 ngày, số ngày nghỉ cụ thể và mức hưởng sẽ theo quy định trên.

     
    Báo quản trị |