Nam giới 18 tuổi muốn kết hôn có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #595663 22/12/2022

    anuyan0862
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:05/12/2022
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 2760
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 25 lần


    Nam giới 18 tuổi muốn kết hôn có được không?

    Theo Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014  quy định về các hành vi bị cấm trong hôn nhân bao gồm:

    a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    .....

    Ngoài ra, Khoản 8 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 giải thích về Tảo hôn như sau:

    Tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 của Luật này.

    Theo quy định trên, nam giới kết hôn khi 18 tuổi được coi là tảo hôn, đây hành vi bị cấm theo quy định của luật hôn nhân.

    Do đó có thể kết luận, theo quy định của pháp luật nam giới 18 tuổi không được kết hôn. 

     
    3371 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anuyan0862 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #596784   01/01/2023

    minhcong99
    minhcong99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 3985
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 36 lần


    Nam giới 18 tuổi muốn kết hôn có được không?

    Độ tuổi kết hôn là một trong những điều kiện bắt buộc mà hai bên nam, nữ cần phải tuân thủ khi chuẩn bị tổ chức đám cưới và thực hiện đăng ký kết hôn. Vậy tổ chức đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn bị xử phạt thế nào? Mình xin chia sẽ thêm một số thông tin về xử phạt như sau:

    Căn cứ Điều 47 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã quy định về hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn:

    Điều 58. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

    2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án.

    Như vậy,  gia đình tổ chức đám cưới trong khi người con trai chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt từ 1.000.000 đến 3. 000.000 đồng.

    Đối với tội hình sự thì căn cứ theo Điều 183 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tội tổ chức tảo hôn như sau:

    Người nào tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.

    Như vậy, bố mẹ bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi tảo hôn hoặc hành vi tổ chức tảo hôn thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định trên.

     
    Báo quản trị |  
  • #596824   02/01/2023

    Nam giới 18 tuổi muốn kết hôn có được không?

    Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn. Theo quy định của pháp luật hiện hành, thì mức phạt dành cho hành vi kết hôn với người chưa đủ tuổi được quy định tại Điều 58 Nghị định 82/2020/NĐ-CP như sau:
     
    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.
    2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án.
     
    Ngoài ra, người tổ chức kết hôn cho người chưa đủ tuổi kết hôn thì bị xử phạt hành chính, nặng hơn có thể bị phạt tù theo quy định tại Điều 183 Bộ luật Hình sự 2015 như sau:
     
    Người nào tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.
     
    Như vậy, kết hôn với người chưa đủ tuổi thì có thể bị xử phạt hành chính với mức phạt cao nhất là 05 triệu đồng còn đối với người tổ chức tảo hôn cho người khác thì có thể đối mặt với hình phạt cao nhất là cải tạo không giam giữ đến 02 năm.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #597427   27/01/2023

    Nam giới 18 tuổi muốn kết hôn có được không?

    Theo pháp luật hiện hành, nhiều giao dịch (giao dịch về bất động sản, tín dụng…) đòi hỏi chủ thể của giao dịch phải từ đủ 18 tuổi trở lên. Theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, cá nhân phải đủ 18 tuổi trở lên mới có thể tự mình là chủ thể của quan hệ tố tụng. Như vậy, Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định nâng độ tuổi kết hôn nhằm thống nhất với những quy định của pháp luật về người thành niên là người từ đủ 18 tuổi trở lên, có thể tham gia các giao dịch pháp luật.

     
    Báo quản trị |