Nam cao bao nhiêu thì không phải đi nghĩa vụ quân sự?

Chủ đề   RSS   
  • #578876 30/12/2021

    katkumhat
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (715)
    Số điểm: 4710
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 74 lần


    Nam cao bao nhiêu thì không phải đi nghĩa vụ quân sự?

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP thì chỉ tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 nhập ngũ theo tiêu chuẩn phân loại sức khỏe tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP.

    Căn cứ theo Bảng số 1 Phụ lục 1 Phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì đối với nam cao dưới 1 mét 57 cm, cân nặng dưới 43 kg, vòng ngực dưới 75 cm thì sẽ có sức khỏe loại 4 trở xuống, sẽ không đảm bảo điều kiện tiêu chuẩn về thể lực để tham gia nghĩa vụ quân sự.

    Công dân nam cần phải đáp ứng cả 03 tiêu chí về chiều cao, cân nặng, số đo vòng ngực nêu trên thì sẽ có sức khỏe từ loại 3 trở lên thì mới có khả năng tham gia nghĩa quân sự (bởi sẽ lấy lấy tiêu chuẩn từ cao xuống thấp; tức sẽ tuyển quân công dân có sức khỏe loại 1 trước, sau đó mới là loại 2, 3)

    Cho nên chỉ cần công dân nam cao dưới 1 mét 57 cm (không cần biết 02 tiêu chuẩn còn lại) thì sẽ không phải tham gia nghĩa vụ quân sự (do được xác định là có sức khỏe loại 4).

    Chỉ xét đến chỉ số BMI khi có sự mất cân đối với về chiều cao và cân nặng (quá béo hoặc quá gầy) khi đã đạt từ sức khỏe loại 3 trở lên, trường hợp có sức khỏe loại 4 thì không cần phải xem xét đến chỉ số này.

    Chỉ số BMI (Body Mass Index) là chỉ số khối cơ thể đánh giá mối tương quan giữa chiều cao và cân nặng:

    BMI = Cân nặng (kg) : [Chiều cao (m)] ^ 2

    Chỉ số BMI được xem xét trong trường hợp đủ tiêu chuẩn về thể lực, nhưng có sự mất cân đối giữa chiều cao và cân nặng: không nhận những trường hợp có chỉ số BMI ≥ 30.

     
    277 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #578882   30/12/2021

    Nam cao bao nhiêu thì không phải đi nghĩa vụ quân sự?

    Cảm ơn thông tin hữu ích mà bạn chia sẻ, nhưng mình nhớ là ở các vùng sâu vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế xã hội khó khăn, hoặc các trường hợp không đủ quân số thì ban chỉ huy quân sự tại các vùng đó có thể tuyển quân với chỉ số chiều cao thấp hơn. Đây là ý kiến cá nhân của mình.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #578949   31/12/2021

    Nam cao bao nhiêu thì không phải đi nghĩa vụ quân sự?

    Cảm ơn thông tin chia sẻ của bạn, thực hiện nghiêm túc kêu gọi nghĩa vụ quân sự là trách nhiệm cao cả với sự nghiệp xây dựng, bảo vệ Tổ quốc còn là trách nhiệm bảo vệ thành quả cách mạng của những bậc cha ông đi trước. Tuy nhiên mỗi công dân cũng phải đáp ứng những tiêu chuẩn nhất định về sức khỏe mới có thể đáp ứng được việc đào tạo, huấn luyện trong môi trường quân đội.

     
    Báo quản trị |  
  • #578974   31/12/2021

    Nam cao bao nhiêu thì không phải đi nghĩa vụ quân sự?

    Thực hiện nghĩa vụ quân sự là trách nhiệm của mỗi công dân  nhằm bảo vệ và xây dựng Tổ quốc. Tuy nhiên, trước khi tham gia nghĩa vụ quân sự, mỗi công dân đều phải trải qua những bước như kiểm tra sức khỏe, khi đủ tiêu chuẩn mới có thể tham gia nghĩa vụ. Cảm ơn bài viết của tác giả đã đem đến thông tin bổ ích này

     
    Báo quản trị |  
  • #579442   18/01/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Nam cao bao nhiêu thì không phải đi nghĩa vụ quân sự?

    Việc xác định lại sức khỏe thực hiện theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự do Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ Quốc phòng ban hành. Trong thông tư trên có bảng về tiêu chuẩn phân loại theo thể lực anh nhé. Trường hợp không đủ điều kiện sức khỏe thì sẽ được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

     
    Báo quản trị |  
  • #580548   22/02/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Nam cao bao nhiêu thì không phải đi nghĩa vụ quân sự?

    Hiện không có quy định là cao bao nhiêu thì phải thực hiện nghĩa vụ quân sự mà xác định loại sức khỏe theo Bảng số 1 Phụ lục 1 Phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự do Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ Quốc phòng ban hành. Ngoài điều kiện về chiều cao còn có rất nhiều tiêu chi về sức khỏe khác. Nếu đủ tiêu chí tuyển quân và không thuộc các trường hợp hoãn hoặc miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự thì phải thực hiện nghĩa vụ quân sự.

     
    Báo quản trị |