Năm 2023 công chức có được thành lập và giữ vị trí quản lý trong doanh nghiệp không?

Chủ đề   RSS   
  • #601399 31/03/2023

    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 9606
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 188 lần


    Năm 2023 công chức có được thành lập và giữ vị trí quản lý trong doanh nghiệp không?

    Căn cứ Điều 17 Luật doanh nghiệp 2020 quy định:

    "Điều 17. Quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp và quản lý doanh nghiệp

    ...

    2. Tổ chức, cá nhân sau đây không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:

    a) Cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân sử dụng tài sản nhà nước để thành lập doanh nghiệp kinh doanh thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

    b) Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức;

    ...

    3. Tổ chức, cá nhân có quyền góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp vào công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh theo quy định của Luật này, trừ trường hợp sau đây:

    a) Cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân sử dụng tài sản nhà nước góp vốn vào doanh nghiệp để thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

    b) Đối tượng không được góp vốn vào doanh nghiệp theo quy định của Luật Cán bộ, công chức, Luật Viên chức, Luật Phòng, chống tham nhũng.

    ..."

    Theo Điều 20 Luật Phòng, chống tham nhũng 2018 quy định:

    "Điều 20. Quy tắc ứng xử của người có chức vụ, quyền hạn

    ...

    2. Người có chức vụ, quyền hạn trong cơ quan, tổ chức, đơn vị không được làm những việc sau đây:

    ...

    4. Người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan nhà nước không được góp vốn vào doanh nghiệp hoạt động trong phạm vi ngành, nghề mà người đó trực tiếp thực hiện việc quản lý nhà nước hoặc để vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con kinh doanh trong phạm vi ngành, nghề do người đó trực tiếp thực hiện việc quản lý nhà nước.

    ..."

    => Theo đó, công chức không được thành lập và quản lý doanh nghiệp nên việc giữ các góp vốn thành lập và giữ các vị trí quản lý là không được. Còn về việc góp vốn vào doanh nghiệp  (ở đây là doanh nghiệp đã thành lập, anh mua vốn góp thêm hoặc góp thêm vốn để trở thành thành viên, cổ đông) thì:

    - Nếu  là người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan nhà nước không được góp vốn vào doanh nghiệp hoạt động trong phạm vi ngành, nghề thuộc phạm vi quản lý.

    - Nếu là công chức bình thường thì được góp vốn vào doanh nghiệp.

     

     
    188 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận