Năm 2022 phát sinh thêm chất thải nguy hại có cần đăng ký sổ chủ nguồn không?

Chủ đề   RSS   
  • #584872 31/05/2022

    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1084)
    Số điểm: 7600
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 173 lần


    Năm 2022 phát sinh thêm chất thải nguy hại có cần đăng ký sổ chủ nguồn không?

    Trước đây chủ nguồn chất thải nguy hại phải đăng ký để được cấp Sổ đăng ký chủ nguồn chất thải nguy hại theo Điều 6 Nghị định 38/2015/NĐ-CPTheo quy định này thì thủ tục đăng ký chủ nguồn thải chất thải nguy hại  chỉ thực hiện một lần (không gia hạn, điều chỉnh) khi bắt đầu có hoạt động phát sinh chất thải nguy hại. Sổ đăng ký chỉ cấp lại trong trường hợp có thay đổi tên chủ nguồn thải hoặc địa chỉ, số lượng cơ sở phát sinh chất thải nguy hại; thay đổi, bổ sung phương án tự tái sử dụng, tái chế, đồng xử lý, xử lý và thu hồi năng lượng từ chất thải nguy hại tại cơ sở.

    Hiện Nghị định 38/2015/NĐ-CP đã hết hiệu lực và được thay thế bở

    iNghị định 08/2022/NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo vệ môi trường. Tại Nghị định 08/2022/NĐ-CP không còn quy định về thủ tục đăng ký  chủ nguồn chất thải nguy hại  nữa nên bạn không cần phải đăng ký lại sổ này. 

    Theo Luật bảo vệ môi trường 2020có hiệu lực từ 01/01/2022 quy định:

    "Điều 83. Khai báo, phân loại, thu gom, lưu giữ, vận chuyển chất thải nguy hại

    1. Chủ nguồn thải chất thải nguy hại có trách nhiệm sau đây:

    a) Khai báo khối lượng, loại chất thải nguy hại trong hồ sơ đề nghị cấp giấy phép môi trường hoặc nội dung đăng ký môi trường;

    ..."

    Theo đó, việc bạn tăng thêm số lượng ngoài sổ đăng ký chủ nguồn chất thải nguy hại theo quy định cũ thì bạn nên tiến hành khai báo trong hồ sơ đề nghị cấp giấy phép môi trường (nếu dự án của bạn thuộc đối tượng phải xin cấp giấy phép môi trường theo Điều 39 Luật này) hoặc nội dung đăng ký môi trường (nếu dự án của bạn thuộc đối tượng tại Điều 49 Luật này)

    Bạn có thể xem Điều 28 Luật bảo vệ môi trường và Phụ lục ban hành kèm Nghị định 08/2022/NĐ-CP để xác định quy mô dự án của mình bạn nhé. 

     

     
    167 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #584931   31/05/2022

    Năm 2022 phát sinh thêm chất thải nguy hại có cần đăng ký sổ chủ nguồn không?

    Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn! Doanh nghiệp có phát sinh thêm mã chất thải nguy hại thì không phải đăng ký cấp lại Sổ đăng ký chủ nguồn thải. Khi công ty phát sinh chất thải nguy hại mới và ký hợp đồng xử lý thì phải cập nhật trong báo cáo quản lý chất thải nguy hại định kỳ của công ty.

     
    Báo quản trị |