Muốn chia tay nhưng bị đánh đập và đe dọa giết

Chủ đề   RSS   
  • #515217 12/03/2019

    Tuanhao685

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Muốn chia tay nhưng bị đánh đập và đe dọa giết

    Mình có một người bạn, muốn chia tay với người yêu nhưng mà người đó cứ theo làm phiền hoài , thậm chí còn đánh bạn ấy mỗi khi có rượu và còn hâm là sẽ giết bạn ấy, cho mình hỏi phải chi bạn ấy làm thế nào?

    Cập nhật bởi Tuanhao685 ngày 12/03/2019 12:49:48 PM
     
    8454 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #561829   31/10/2020

    katkumhat
    katkumhat
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (449)
    Số điểm: 2500
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 29 lần


    Trong trường hợp này bạn của bạn có thể nhờ chính quyền địa phương, công an xã can thiệp để được hỗ trợ giải quyết.

    Nếu có căn cứ, bằng chứng, chứng cứ thì bạn của bạn cũng có thể khởi kiện vụ án hình sự người kia với Tội cố ý gây thương tích theo Khoản 22 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 và Tội đe dọa giết người theo Điều 133 Bộ luật Hình sự 2015.

    Khoản 22 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 có quy định:

    “Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    - Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

    - Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

    - Có tổ chức;

    - Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;

    - Có tính chất côn đồ;

    …”

    Trường hợp chưa đến mức bị truy cứu TNHS về tội này thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điểm e Khoản 3 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, trong trường hợp này có thể bị phạt tiền đến 3 triệu đồng.

    Và Điều 133 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định: Người nào đe dọa giết người, nếu có căn cứ làm cho người bị đe dọa lo sợ rằng việc đe dọa này sẽ được thực hiện, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

     
    Báo quản trị |  
  • #563445   26/11/2020

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (609)
    Số điểm: 3950
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 34 lần


    Khi yêu, tình cảm phải đến từ hai phía và hai người tự nguyện đến với nhau. Không hiểu sao người ta cứ thích ép buộc đối phương phải ở bên cạnh mình khi chẳng còn tình cảm mà bên nhau cũng chẳng hạnh phúc. Khi tình cảm đã phai màu, hai bên không còn quan tâm, không tìm được tiếng nói chung nữa thì chia tay cũng là chuyện sớm muộn. Và nếu hai người cùng tự nguyện chia tay thì đây là một điều quá tốt bởi cả hai có thể giữ mối quan hệ đẹp. Chia tay tất nhiên không ai muốn, nhưng nếu đã không tránh được thì nên học cách chấp nhận. Bây giờ có thể sẽ có 2 người buồn nhưng sau này sẽ có tới 4 người hạnh phúc thì sao.

    Vậy mà mình thấy có nhiều người lụy tình quá mức. Có nhiều trường hợp, không chỉ đơn giản là đánh đập, đe dọa như trường hợp của chủ bài viết mà thậm chí trong lúc nóng giận còn nhẫn tâm ra tay sát hại người yêu mình. Làm vậy cuối cùng người yêu cũng không giữ được mà mình thì phải ở trong tù ăn năn cả đời. Như vậy đâu có đáng.

    Vậy nên, mình chỉ muốn nói rằng, chuyện hai người yêu nhau mà đi được đến cuối cùng thì đó là điều hạnh phúc nhất. Nhưng nếu vì lí do gì đó, hai người không còn tiếp tục được thì nên chia tay sớm để bớt đau khổ. Và tốt nhất là nên chia tay trong hòa bình.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #565156   23/12/2020

    Special29
    Special29
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (265)
    Số điểm: 1520
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 37 lần


    Bộ luật hình sự 2015 quy định

    “Điều 133. Tội đe dọa giết người

    1. Người nào đe doạ giết người, nếu có căn cứ làm cho người bị đe dọa lo sợ rằng việc đe dọa này sẽ được thực hiện, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Đối với 02 người trở lên;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    c) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

    d) Đối với người dưới 16 tuổi;

    đ) Để che giấu hoặc trốn tránh việc bị xử lý về một tội phạm khác."

    Người bị coi là phạm tội là người có hành vi thể hiện sẽ tước đoạt tính mạng người khác. Hành vi này có thể là thể hiện bằng hành động như: Cử chỉ, lời nói, cách nhìn hay lời đe dọa với những hình thức khác nhau (qua điện thoại, thư từ…).., nhưng không phải để thực hiện việc giết người mà chỉ nhằm làm cho người bị đe dọa tưởng thật như mình có thể bị giết.

    Hành vi đe dọa phải gây ra cho người bị đe dọa tâm lý lo sợ một cách có căn cứ là hành vi giết người sẽ xảy ra. Hành vi đe dọa giết người chỉ cấu thành tội phạm khi hành vi đó đã làm cho người bị đe dọa thực sự lo sợ một cách có căn cứ rằng việc đe dọa này sẽ được thực hiện. 

     
     
    Báo quản trị |  
  • #574770   27/08/2021

    Hong312
    Hong312
    Top 500


    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (274)
    Số điểm: 1640
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 46 lần


    Khi người khác có hành vi cố ý gây thương tích cho bạn và tùy theo mức độ của thương tật, có thể làm đơn trình báo ra cơ quan điều tra công an xã/phường hoặc công an quận/huyện nơi có hành vi vi phạm xảy ra.
     
    Để đơn tố cáo được xem xét và cho cơ quan Công an có căn cứ để điều tra xác minh, người làm đơn cần giải trình rõ các nội dung như: nguyên nhân dẫn đến sự việc; diễn biến và địa điểm xảy ra sự việc; thời điểm bắt đầu và kết thúc hành vi vi phạm, quan hệ của người bị hại với đối tượng có hành vi cố ý gây thương tích (có mâu thuẫn, thù oán gì không?), cung cấp thông tin về đối tượng đó để công an truy tìm,  giám định của cơ sở y tế kết luận về thương tích và tình trạng sức khỏe của người bị hại; có nhân chứng không,….
     
    Trong đó, kết luận giám định là căn cứ quan trọng để đánh giá hành vi cố ý gây thương tích có đủ điều kiện để truy cứu trách nhiệm hình sự hay chỉ dừng ở mức độ xử lý hành chính; đồng thời cũng là cơ sở để xác định trách nhiệm bồi thường thiệt hại do hành vi vi phạm pháp luật gây ra.
     
    Báo quản trị |  
  • #575053   31/08/2021

    Sau khi xem qua lời kể của bạn thì bạn của bạn muốn chia tay người yêu nhưng bị đánh đập và bị đe dọa là sẽ giết bạn ấy nếu chia tay. Gần đây thì mình cũng có đọc được một bài báo cũng có một bạn nữ sau khi chia tay bị bạn trai dọa giết, sau đó cô gái này báo công an nhưng công an không chú ý vì nghĩ đây chỉ là lời đe dọa thôi. Tuy nhiên vài ngày sau đó thì cô gái đã bị sát hại bởi chính bạn trai của mình. Vì vậy, mình nghĩ trong trường hợp này người bạn của bạn cần phải tự bảo vệ bản thân mình trước. Nếu nhận thấy sự việc thật sự nghiêm trọng thì bạn nên báo cho cơ quan chức năng để có biện pháp phù hợp bảo vệ bạn của bạn. Bên cạnh đó, thì theo bạn kể thì bạn của bạn đã bị người yêu đánh đập khi say rượu theo đó bạn của bạn có thể tố cáo người yêu mình về tội cố ý gây thương tích theo quy định tại Điều 134 Bộ luật hình sự 2015 như sau:

    “1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:…”

    Thêm vào đó, thì hành vi người yêu của bạn bạn hăm dọa giết bạn của bạn có thể phạm tội đe dọa giết người tại Điều 133 Bộ luật hình sự 2015 như sau: “Người nào đe dọa giết người, nếu có căn cứ làm cho người bị đe dọa lo sợ rằng việc đe dọa này sẽ được thực hiện, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”

    Do đó, các bạn có thể căn cứ vào những điều luật trên để nhờ cơ quan chức năng bảo vệ và cũng chính là tự bảo vệ tính mạng, sức khỏe của bản thân nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyentai1066@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2021)
  • #576360   Cách đây 18 giờ, 29 phút

    baoquyen1510
    baoquyen1510

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2021
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn. Ngoài ra, đối với vấn đề này, trong trường hợp có đủ căn cứ chưng minh người đó đánh đạp và đe dọa giết gia đình thì làm có thể đơn tố cáo hành vi của họ này đến cơ quan công an nơi cư trú để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của bạn mình.

     
    Báo quản trị |